Làm web bán hàng dùng nền tảng nào tốt nhất?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by money, Oct 1, 2020.

1. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Dạ, cái phù hợp nhất chính là cái hay nhất anh nhỉ.

Thời mới đi code dạo em cũng toàn tư vấn cho khách hàng những thứ đao to búa lớn đến khi họ sử dụng họ ko thích -> fail. Sau này kinh nghiệm rồi thì đầu tiên em phải xác định khách hàng là ai, mục đích của họ là gì và đưa ra cái phù hợp nhất, thế là ổn áp :D

money likes this.
  2. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Magento trong trường hợp này là dùng đại bác bắn chim sẻ đó bác ơi. Magento rất ngon nhưng chỉ thích hợp các dự án lớn, đống code của nó khủng bố và để code / sử dụng được nó phải mất vài khóa training. Server cho nó cũng phải mạnh & cài đặt một số thứ đặc biệt nếu ko performance chậm như con rùa luôn...

Mr Ghost likes this.
  3. console

console Bang Chúng

Woo setup rất nhanh nhưng khá nặng nếu product nhiều và variants nhiều. Em đang xài woo nhưng customize rất mệt
    Em có cái script này a thử xem, cài rất nhanh. Forum k cho upload quá 1mb nên em up lên mediafire em. A down xún test thử. Bữa có cài thử khá nhanh. Nó xài laravel nên việc a sửa cho đẹp dễ cực kì. Còn k sửa để nguyên vậy xài cũng được.
    Link : http://www.mediafire.com/file/id9k4pmirq9dhaw/fleetcart-v2.0.4.zip/file

money likes this.
  4. console

console Bang Chúng

Payment hổ trợ hình như khá đầy đủ nha anh @money Paypal + Stripe

money likes this.
  5. money

money Hương Chủ

Thanks em

console likes this.
  6. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Code tay đi cho nó dễ modify phụ thuộc mấy cá fw sau ngại lắm

money likes this.
  7. money

money Hương Chủ

Hehehe sau khi review mấy cái mình cũng đang có suy nghĩ này :D

8. console

console Bang Chúng

Em cũng có code tay như kiểu bác @Phan Thị nói. Xài nodejs làm api cho product, collection..., Nuxt (Vue) làm frontend chạy mượt tăng CTR. Lý do em chọn Nuxt thay vì Vue thuần vì cái SSR của nó, em cũng cần vài cái cho SEO. Nhưng phần payment và quản lý order vẫn xài qua Woo. ( Cơ bản phần này rắc rối nhác code). Thành ra site vẫn chạy ngon lành và phần quản lý order + payment cũng ngon lành khá nhẹ.

Tony Vu likes this.
  9. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Cái gì code tay được chứ bán hàng thì mình can. Rất, rất nhiều thứ phải làm tại sao lại ko tận dụng đồ có sẵn. Mà đồ mình code ra có mỗi team mình test trong khi open source nó có cả cộng đồng test.

Đồ mình code chỉ ngon với những yêu cầu đặc thù kiểu như auto web, còn những thứ chuẩn mực như shopping cart thì sure là mình làm thua xa open source.

10. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Nếu bán hàng đơn giản thì đúng là chỉ cần opensource là ngon lắm rồi nhưng khi mọi thứ không đơn giản chỉ là bán 1 cái áo cái quần thì bạn mới thấy lúc bạn cần đập đi làm lại còn dễ chịu hơn là bạn phải theo đuôi opensource, Con dao 2 lưỡi. Nhàn ban đầu và rắc rối sau này.
    Phần order và payment tưởng khó mà cũng đơn giản thôi mà

11. console

console Bang Chúng

Chơi theo kiểu con lai của em thì vô tư bác nhé. Bài toán của em giải quyết được 1 store 1M products và 1 product của em k có cái nào dưới 15 variants. Nếu store kiểu woo thông thường thì tầm 50k là tốc độ load là có vấn để rồi. Nếu lên 100k thì đảm bảo bài toán load speed khá là tốn kém ( chi phí server này nọ). Mà tốc độ chậm thì k chốt đơn được.
    Em đã giải quyết được cả 2: Store xài woo và store con lai vẫn chạy ngon lành với khoảng dưới 1M. Cái chính là chi phí server cực kì thấp với 1 con dedi OVH chạy hơn 100 store, mỗi store hơn 150k sp (min feed lên GMC)
    P/s: em xin phep che may cai domain di :D tranh dom ngo :D

Attached Files:

Last edited: Oct 9, 2020
    Tony Vu, money and Nai like this.
  12. console

console Bang Chúng

@Phan Thị Em cần vài cái plugin của woo nữa nên k code bác

13. money

money Hương Chủ

Kkk anh chắc tầm chục K products thôi. Vậy anh ko lo vụ performance rồi :D

console likes this.
  14. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

Store woo e cũng phải customize lại variation. Cũng cân được site 1M product nhiều variation. Nhưng chắc làm giống a @console dễ chỉnh sửa với nâng cấp hơn. E cũng tính làm site code tay, sau đó dùng API bắn đơn qua woo để sử dụng payment của woo. Mà k biết GG nó có chém GMC từ site code tay không. A @console cho e review với nhé

15. console

console Bang Chúng

Em xác nhận với bác cái này là không nha. Ngược lại reg GMC càng dễ approved hơn là site woo dùng flatsome or storefront nha. Còn tình hình GMC căng thẳng là tình trạng chung rồi. Không khác được. Nếu store code tay của bác đầy đủ các policy pages và thông tin về shipping, refund, return policy chính xác thì việc approved là được nha
    --- Double Post Merged, Oct 10, 2020, Original Post Date: Oct 10, 2020 ---
    Chừng này thì lăn tăn gì anh. Lựa cái gì quen tay quất tới cho nhanh anh ơi. Gì cũng được miễn có tiền là được :D

money likes this.
  16. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

E thank a nhé. Vậy e có động lực sự nghiệp đi spam tiếp :)

console likes this.