Lấy dữ liệu của site bảo vệ bởi CloudFlare

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by command, Dec 2, 2020.

1. command

command Bang Chúng

Thanks @Cái bang , mình thường truyền tham số dict của cookie vào requests của Python cho tiện :)

@thitgaluoc mình đang dùng cách này, trong hình mình chụp ở trên, tại bước 5, CloudProxy trả về mảng chứa các dict của cookie bypass CF, và mình chưa biết dùng cái nào trong tham số trả về cookie của CloudProxy mà bạn @firefox đã giới thiệu ở trên.

2. Ak1974

Ak1974 Sơ Nhập Giang Hồ

bạn dùng thử Web Scraper xem. nó load web lên xong mới cào dữ liệu. phải treo máy hơi lâu à.

3. command

command Bang Chúng

Thanks @Ak1974, nhưng sản phẩm webscraper ko hỗ trợ coder nhiều tính năng như ae ở trên cùng thảo luận á.

4. firefox

firefox Bang Chúng

Cách của bác cái bang chuẩn hơn đấy bác, nó cover được việc server set lại cookie ở các hàm đại loại như login, logout...
    --- Double Post Merged, Dec 9, 2020, Original Post Date: Dec 9, 2020 ---
    Làm vòng for rồi hết luôn bác, đỡ đau đầu. Cơ mà e thấy cái list đấy chưa có cookie của cf thì phải, nhiều quá nhìn ko rõ :D

5. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Lót dép hóng. :D

6. command

command Bang Chúng

Mình ko hiểu sao CloudProxy trả về đóng cookies gồm mảng chứa 8 dict như trên, for trong trường hợp này ko được bạn, vì key ở 8 dict đó giống nhau mà.

Nhưng mà mình mò ra vụ khác, site mình muốn crawl có vẻ như CF lúc nào cũng check JS thì phải, nên dù có dùng cookie cũ cũng ko bypass được, tóm lại là phải hỗ trợ JS thì mới vượt qua và nó giới hạn số lượng truy cập. Đã thử nhiều proxies + JS thì bypass êm đẹp, kiểu này hơi hao proxies và căng chỉnh requests/s phù hợp với số lượng proxies.

Qua vụ này, mình nghĩ mình phải học NodeJS, vì lúc thì Python + NodeJS service thì sẽ làm chậm hơn tốc độ xử lý và thấy thư viện NodeJS rất phong phú cho scrape mà Python chưa hỗ trợ như Puppeteer chẳng hạn. Các bạn giới thiệu crawler framework nào của NodeJS êm êm với, mình lướt qua sơ bộ thì thấy có thư viện https://github.com/apify/apify-js có vẻ ngon, ngoài ra còn crawler framework nào khác tuyệt hơn ko các pác?

7. catd3vjl

catd3vjl Khách Qua Đường

8. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

Cái này là ko chính thức bác ạ, với lại tác giả cũng tạm dừng lại rồi , ko còn phát triển nữa

9. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

đâu nhỉ, vẫn active mà

10. command

command Bang Chúng

Có thời gian tác giả github đó đã archived package này, có vẻ mới mở lại hay sao á, lúc trước mình đã thấy archived và ngay lúc @Tusupper nói mình cũng đã kiểm tra và đúng là lúc đó archived :)

11. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

cái này tác giả ban đầu (miyakogi) ngưng phát triển nên có ông khác nhảy vào phát triển tiếp mà :D
    mà thôi k quan trọng, cái này xài cũng được nhưng k hỗ trợ đầy dủ các tính năng của puppetter

12. nguyenphongmmo2001

nguyenphongmmo2001 Khách Qua Đường

Các bác cho e hỏi puppetter và selenium chrome headless khác nhau chỗ nào. puppetter có đỡ tốn RAM hơn ko?

13. sincos

sincos Bang Chúng

2 cái đều là 2 thư viện điều khiển browser... Nhưng puppeteer mạnh mẽ hơn..... và cả 2 cái đều nặng{beat_shot}

nguyenphongmmo2001 likes this.
  14. firefox

firefox Bang Chúng

Đúng như bác xmen đã nói, cả 2 đều nặng, nhưng thằng puppetter trong vài trường hợp nó nhẹ hơn một chút. Và đặc biệt là nó có khá nhiều plugin hay cho ae cào, ví dụ như extra steath

nguyenphongmmo2001 likes this.
  15. Oreo

Oreo Khách Qua Đường

làm cách nào để get cookie mới vậy bác. Mong bác chỉ giáo

16. manguyen1990

manguyen1990 Khách Qua Đường

Vote puppeteer, cũng không tốn RAM lắm đâu, nếu RAM ít chút thì setup thêm swap là được, đang dùng con vps $6 DO (1Gb RAM, 1 core CPU), ubuntu mở khoảng 5 page đồng thời chạy vẫn ok