Nhờ các pro chỉ giúp nginx

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by mb50, Mar 24, 2022.

1. mb50

mb50 Khách Qua Đường

Em đang có một vấn đề mong các pro chỉ cách giải quyết.
    Giả sử em có domain kakalot.xyz ( em có 5 server kakalot.xyz)
    Em muốn cấu hình để khi người dùng vào từ đường dẫn kakalot.xyz thì
    người dùng (user) --> site (kakalot.xyz) --> (vps nginx - lớp ngoài) --> server chính.
    Em muốn hỏi cách cấu hình lớp ngoài để
    1. Không bị tốn BW ( ở lớp ngoài)
    2. Lớp trong không lộ ip chính ( không để lộ ip các server chính cho cloudflare)
    Thì có phương án nào không ạ, các pro. (chú ý chỉ dùng nginx + vps) không dùng loadb cứng./

Ở đây bác nào đã giải quyết bài toán - site ở nhiều localtion khác nhau./ Xin cho ý kiến và cách làm của các bác.

Last edited: Mar 25, 2022
  2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Search trên 4rum từ khóa reverse proxy là giải quyết được câu số 2.
    Câu số 1 chắc ko có vụ đó đâu :D

wpresources likes this.
  3. mb50

mb50 Khách Qua Đường

Câu số 2 thì em vẫn đang làm reverse proxy.
    Thế nếu không có câu số 2. Nginx bác cấu hình như nào vậy để làm được câu 1.

4. thanh858036

thanh858036 Sơ Nhập Giang Hồ

rút dây mạng mới làm đc câu 1 nha

5. mb50

mb50 Khách Qua Đường

Thực ra câu số 1 nếu dùng cloudflare thì em giải quyết được - nhưng vấn đề là ($ thần chưởng) của nó quá cao ./

6. firefox

firefox Bang Chúng

theo lý thuyết thì được #2 sẽ mất #1, và ngược lại. Thường thì mấy site lớn dạng hàng trăm server ở các châu lục khác nhau họ làm #1 theo kiểu routing loadbalancer (là "load cứng" mà bạn có nhắc bên trên), nhưng kiểu này sẽ lộ IP lớp sau
    sample site là kakalot thì mình tạm ví dụ đây là 1 site dạng manga, traffic của nó sẽ nằm ở image là chủ yếu. Vậy bạn chỉ có thể tạo thêm 1 lớp vps nữa để phân tải bớt đi, nginx lớp ngoài chỉ đóng vai trò redirector nên băng thông khá nhẹ
    Nghiên cứu kỹ bài này của anh xmen sẽ ra được vài ý tưởng hay ho https://cafemmo.club/threads/thao-luan-cach-chia-se-bang-thong-cho-site-phim-anh.2322/#post-25835

7. mb50

mb50 Khách Qua Đường

Thực ra mình giải quyết được cả 2 cái trên ko nhất thiết bỏ cái nào ( cái quan trọng nếu dùng cloudflare thì $ quá quá nhiều) ./ do vậy đang hướng làm sao giảm chi phí. Ngoài ra (cái tên kakalot.xyz là ví dụ thôi - site mình không về chủ đề này). Các server site của mình ở mỗi location có (5 - server) gồm US (5) - Đức (>5) _ AU(5), SG(5) và India(5) và Mình có thể giải quyết bài toán này bằng subdomain - nhưng như vậy nó sẽ bị đánh vào SEO./ Mong có pro nào giúp được mình giải quyết bài toán này. cám ơn

8. no-reply

no-reply Bang Chúng

Ý 1 nếu chỉ đỡ đc tiền outbound nếu cùng lan. Nếu sợ bandwidth abused thì br có thể chia tải ra = cách tạo nhiều node reverse proxy rồi thêm 1 node để ở ngoài load balancing vào đống đó.

9. money

money Hương Chủ

Tóm lại đáp ứng cả 1 và 2 mà không tốn tiền hoặc tốn ít (chi phí bw rẻ hoặc miễn phí) thì chắc không có giải pháp đâu.

Anh em nào có giải pháp thì anh mời độ nhậu để học hỏi luôn :D

10. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

A chỉ được cái nói đúng, mà lại nói rõ to. {big_smile}

11. mb50

mb50 Khách Qua Đường

Pro có thể làm nginx với cách 1 và nginx với cách 2 của pro được ko??

12. xmenvn2510

Mình tối ưu hóa các vấn đề ở mức vừa đủ, không đi sâu quá. Chỉ cần gồ độ có traffic ra tiền là được.
    Gồ mà ko độ thì chỉ có chít. {big_smile}

Tony Vu and firefox like this.
  13. money

money Hương Chủ

{brick}{brick}{brick}

14. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Giống e, e reverse xong vứt đấy, qtrong là income, có khi ko vào dc rồi e mới tính tiếp :v

firefox and xmenvn2510 like this.
  15. xmenvn2510

Chính xác. Không có tiền thì khoai lắm. Có khi vừa đc tí thóc, gồ nó lại trảm thì cay lắm :D
    Dạo này đói ăn, vợ a doạ cắt daii s đây. Keke

16. firefox

firefox Bang Chúng

Anh cầm dao dọa tự cắt trước, có khi vợ đổi thái độ quỳ xuống van xin ấy {lmao}

Tony Vu likes this.
  17. mb50

mb50 Khách Qua Đường

Xin cái nginx dùng cách 1 của bác.

18. xmenvn2510

19. mb50

mb50 Khách Qua Đường

20. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Sao mà không tốn được bác, proxy nó chỉ là trung gian thôi mà. Nó tốn gấp đôi luôn ấy chứ :(.
    Không tốn kiểu ấy thì đặt site chính và proxy cùng local để hack băng thông luôn sao?
    --- Double Post Merged, Mar 25, 2022, Original Post Date: Mar 25, 2022 ---
    Còn theo chia sẻ của bác thì bác toán của bác đã giải quyết 1 phần nào đó nhưng khi qua CF thì băng thông bắt đầu tính được (tức lách cách 1 ko hết). Riêng từ luận điểm này mình nghĩ là bác có lẽ đã làm được nhưng chỉ ở phía server proxy. Phía người dùng cuối vẫn ko giấu được tất.

Nếu được bác chia sẻ cách làm để mọi người có thể có thêm idea dựa trên cơ sở cách làm của bác. Vì có thể ngay từ ban đầu mọi người đã không hiểu được ý 1 của bác rồi.