Thảo luận cách chia sẻ băng thông cho site phim, ảnh

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by Nam, Aug 26, 2019.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. Vinh Nguyen

Vinh Nguyen Khách Qua Đường

Ra là vậy. Em có nên đi phẫu thuật thẩm mỹ để tăng vận may không bác?

Heliosvn likes this.
  2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Xin trả lời bạn như sau:

1. Đoán ngay bro này cùng dedicated server. Chưa tối ưu dedicated server dẫn đến bị lỗi ổ cứng là điều đương nhiên. Của bạn là lỗi ổ cứng của dedicated server.
    Bạn mua ổ cứng cắm ngoài sẽ khác nhé. (khi đó bạn sẽ có hai phân vùng, SSD của dedicated server và SSD của ổ cứng cắm ngoài).

2. Bạn chưa cấu hình phân tải băng thông như bài hướng dẫn, để không gây áp lực quá lớn đến máy chủ. Bạn mua dịch vụ backup nhưng chưa có phương án backup qua một vps hoặc máy chủ riêng.

3. Bạn nghe đồn hetzner toàn dùng ổ HDD cũ , nhưng nếu bạn nắm được kỹ thuật bạn có thể test để biết đó là ổ cứng SSD hay HDD. Mình chạy lệnh kiểm tra thì nó là SSD.

4. Máy chủ hay VPS downtime là điều không tránh khỏi bạn nhé.

Tóm lại, bạn nên nắm chắc vấn đề kỹ thuật thì xử lý các vấn đề sẽ dễ.

Đối các site có traffic và băng thông lớn thì việc tối ưu rất quan trọng. Tuy nhiên bạn có tiền là một lợi thế.

Nắm chắc kỹ thuật sẽ giúp bạn giảm chi phí. Bạn dùng tiền đập vào như này thì kinh khủng rồi:

Ps: Có tiền là một lợi thế. Nghèo nên phải học để giảm thiểu chi phí.
    Tán gái nó cũng thế anh em à.

love and money like this.
  3. sincos

sincos Bang Chúng

Hezter mình mới dùng thử. Reg 3 vps có cảm nhận như sau:

- I/O không ổn định lắm.... lúc thì 30-50MB/s..... nhưng lúc thì lại > 150MB/s.
    - Port mạng tạm ổn nhưng ko bằng DO dc. Bù lại bw nhiều coi như phần bù trừ đó.

4. xmenvn2510

Không biết bro test bằng lệnh gì?
    Mình hay dùng thằng này cho nhanh.
    https://tocdo.net/

Code:
    # Test Tốc độ
    curl -Lso- tocdo.net | bash

# Test Tốc độ & Share kết quả
    curl -Lso- tocdo.net/share | bash

mrhades and EDM like this.
  5. Vinh Nguyen

Em thuê storage server thì làm gì có SSD. Server database vẫn đặt tại singapore mà. Với lại hồi đấy traffic của website chưa cao như bây giờ, ổ cứng vẫn bị lỗi thì chắc không phải do tối ưu đâu.
    Mà mấy kiến thức IT, mạng, lập trình thì em mù mờ lắm, trước giờ đều bỏ tiền thuê người ta làm cho...

6. money

money Hương Chủ

Cái cần học nhất của ai còn nghèo là học cách dùng tiền cho hiệu quả em ơi. Những kiến thức chuyên môn có thể thuê nhưng không thể thuê người khác sử dụng tiền của mình.
    Ngoài ra khi bỏ tiền thuê thì mình sẽ có động lực để kiếm nhiều hơn số tiền đó thì mới có lời.
    Đương nhiên học có kiến thức là tốt, nhưng không phải ai cũng có thể học hiệu quả vì thời gian học đôi khi để làm việc khác lại có lời hơn.

Thanh Nguyen, xmenvn2510 and Nai like this.
  7. Vinh Nguyen

Hôm nay mới đọc kỹ bài của bác xmenvn2510 nên em có chút tính toán.
    Với 1000gb thì có thể lưu trữ được bao nhiêu video có độ dài 60 phút được encode ra các độ phân giải từ 144p đến 1080p? Trả lời: nhiều lắm là 500.
    Trong khi thông thường một site phim có từ vài nghìn đến vài chục nghìn phim. Suy ra sẽ cần 5-6TB đến vài chục TB chỉ để lưu trữ. Mà Hetzner tính phí 0.04€ cho 1GB block storage, đến đây các bác tự hiểu nó tốn kém thế nào.

Sau khi lang thang trên mạng thì em tìm được trang này (hình như là của người VN):
    https://dash.fembed.com/premium/pricing
    Ưu điểm: dung lượng lưu trữ lớn, unmetered bandwidth (đảm bảo video không cà giật), custom video player, custom domain, custom ads. Giá cả cũng khá hợp lý.
    So với cách của bác xmenvn2510 thì hiển nhiên cách này đơn giản và hiệu quả hơn.

Tóm lại, dùng hàng trả phí khỏi lo nghĩ.

8. xmenvn2510

Bạn hãy đọc kỹ lại topic. Mình không cần biết bạn có bao nhiêu TB phim, ở đây là dự tính theo yêu cầu.
    Bạn có nhiều phim, dung lượng nhiều thì bạn phải mất nhiều tiền.

Lưu dữ liệu media tại vps hoặc máy chủ của mình thì luôn an toàn nhất nhé. Còn tùy bạn lựa chọn nơi nào bạn thấy rẻ hoặc bạn thích.

Thế nhé.

9. xmenvn2510

Băng thông không giới hạn nhưng port thì sẽ có giới hạn.
    Đến các ông lớn như facebook, google cũng bóp chết các site lưu trữ phim khi bị report. CF cũng phải mua, mà còn bị giới hạn băng thông đó bro.

Mọi thứ đều có giới hạn, chỉ có thời gian là vô hạn thôi.

10. Vinh Nguyen

Nhưng đây là dịch vụ tính phí và có giới hạn quotas bác ơi. Google, Facebook chẳng được xu cắc nào khi làm host cho các site phim cả. Hơn nữa phim lậu, nó xóa cũng đáng.

11. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

fembed này mà của vn thì cũng sớm bị xích thôi, thấy host cả xxx =))

xmenvn2510 likes this.
  12. xmenvn2510

Tôi đồng ý với bro. xem cái phần company và nhiều info đều không có. Mấy bố việt nam thì làm ăn bát nháo lắm. Không sớm thì muộn cũng lên đường.
    Cứ để bạn đó dùng và trải nghiệm fembed thôi.

Last edited: Sep 12, 2019
  13. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Các bác đừng chửi e nhé. Cứ thấy mác vn là trước sau gì cũng scam hoặc có vấn đề. Tránh xa cho lành

xmenvn2510 likes this.
  14. xmenvn2510

Thảo luận thôi mà bro.
    Ở đây không ai có quyền chửi bro đâu.
    Mình thì không bao giờ. Cái gì không thích thì mình im lặng.

15. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

{big_smile}{big_smile}{big_smile}. Nói quá vậy thôi chứ nhiều dv của vn dùng tốt lắm. Đặc biệt mấy dịch vụ bên ebay và amz e toàn dùng của vn không

16. princenuce

princenuce Sơ Nhập Giang Hồ

ý tưởng được đấy chứ nhỉ, kiểu như mạng riêng(vrack) của ovh

Last edited: Sep 18, 2019
  17. xmenvn2510

Like post chưa bro. {big_smile}

progame1132 likes this.
  18. princenuce

liked =)))) vẫn đang dùng vrack của ovh thấy hao hao cái này vãi, hay là cùng 1 ý tưởng mà khác cách triển khai ta {brick}

19. xmenvn2510

Rack của ovh cũng đc, chỉ port thì hơi bé so với port Hetzner.

20. princenuce

để tìm hiểu thằng nỳ xem sao, chứ bên ovh mõi tháng trả hơn 18 củ tiền server mà băng thông như hạch -_-

Thread Status:
Not open for further replies.