Thảo luận cách làm việc của Tuấn Đỗ - 0389969950

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by hoang viet khang, Sep 19, 2021.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. hoang viet khang

hoang viet khang Khách Qua Đường

Xin chào các bác,

Thực sự không hay lắm nhưng em vẫn rất mong nhận được chia sẻ/thảo luận về cách làm việc của freelancer Tuấn Đỗ - 0389969950.

Chuyện là em mua plugin crawl truyện tranh của bác này:

F/B: facebook. com/QuangTuan0302/
    Zalo: 0389969950
    Link rao bán plugin: cafemmo. club/threads/ban-plugin-wordpress-tu-dong-cao-cac-site-truyen-tranh-ve-theme-madara-wordpress.3316/​

Bác này rao 6 triệu (hỗ trợ crawl 1 site), nếu crawl thêm site khác mất phí 1 triệu/site. (*)

Nhưng em trả giá còn 4 triệu!

Bác này mới đầu support rất nhiệt tình cho đến khi có vấn đề phát sinh:

- Vấn đề 1: một tuần sau khi cài đặt xong, bên site gốc họ chặn crawl. Đúng 21h15 em inbox hỏi rất lịch sự và bị ăn chửi như ảnh dưới

imgur. com/TO2ERhu
    imgur. com/OWN9w3d
    imgur. com/zReH9QM

Chửi nhau còn chán nhưng sau bác này vẫn support tiếp.

- Vấn đề 2: ba tuần sau thì site gốc nó chặn hẳn luôn. Bác này bảo không còn giải pháp nào cả. Giờ muốn crawl site khác thì mất phí 1 triệu (như cái mục e đánh dấu * ở trên)

imgur. com/u8VqRSc
    imgur. com/YDjRMaA

Em cũng chả muốn bàn đúng sai. Nhưng nếu dịch vụ này vậy thì theo các bác có nên mua không ạ?

Nếu bạn nào có ý định muốn mua thì nên trao đổi kỹ và rõ ràng tránh trường hợp như em, mất 4 triệu tiền plugin và 6 triệu tiền vps, theme oan uổng!
    --- Double Post Merged, Sep 19, 2021, Original Post Date: Sep 19, 2021 ---
    Em chưa đủ post nên ko chèn được link, nhờ admin hỗ trợ giúp em ạ

Last edited: Sep 23, 2021
  2. Nguyen Hoang Anh

Nguyen Hoang Anh Tân Thủ Thôn

giải pháp thì vẫn có giải pháp mà, đen cho bác

3. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Em có làm việc quan trung gian bên diễn đàn không? Nếu ko qua trung gian thì a nói luôn, đó là do e, nên ko ai giải quyết được. E nói lên đây cũng chỉ để cảnh báo thôi. Chứ ban quản trị cũng chịu.

Giao dịch trên là cá nhân của hai em thôi.

4. hoang viet khang

Đúng rồi bác, là do làm việc ko rõ ràng từ đầu nên giờ người thiệt là em thôi
    --- Double Post Merged, Sep 19, 2021, Original Post Date: Sep 19, 2021 ---
    vâng e cũng chỉ lập topic để trao đổi thôi ạ

5. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

bác inbox em diện kiến thử site nào mà chặn kĩ thế

6. nguyennv123

nguyennv123 Tân Thủ Thôn

Quan trọng là khi 2 bạn đến với nhau thì bạn kia cam kết hỗ trợ bạn bao lâu?, cái này rất quan trọng nhé =="

7. hoang viet khang

vâng bác, e cũng note rõ để mọi người biết rồi đó.
    nhưng quan trọng là mất tiền oan mà ko biết kết quả như nào bác ạ :(

8. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Theo những gì bạn trình bày thì thấy khá đầy đủ, chỉ ko hài lòng ở khâu chửi nhau thôi vì đúng là chưa thống nhất rõ ràng thời gian support là từ mấy giờ tới mấy giờ (nên coi như lỗi 2 bên)
    Còn các vấn đề còn lại thì đúng như thỏa thuận, chỉ là 3 tuần sau hết thơi gian support và victim cũng nâng độ khoai lên nên bác Tuấn cũng lười xin phí support để support thêm mà chuyển sang cào site khác.

9. nguyennv123

nguyennv123 Tân Thủ Thôn

Chửi nhau còn chán nhưng sau bác này vẫn support tiếp.

-> Bên B cũng có trách nhiệm =="

- Vấn đề 2: ba tuần sau thì site gốc nó chặn hẳn luôn. Bác này bảo không còn giải pháp nào cả. Giờ muốn crawl site khác thì mất phí 1 triệu (như cái mục e đánh dấu * ở trên)

Nếu bác không tự code được & hết thời gian cam kết hỗ trợ rồi thì mua là bình thường, bác thử đăng bài thuê người code script để crawl site bác muốn, rẻ hơn thì dùng, đắt hơn thì bỏ 1tr ra mua tiếp đi ^____^

10. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Việc cào site rồi bị thay đổi cấu trúc khiến tool crawl ko hoạt động là việc không sớm thì muộn. Chỉ là thỏa thuận về vấn đề support có phí sau thời gian bảo hành thôi. Nhiều khi làm tool xong mà site nó đổi giao diện web xong cũng đắng lắm, lúc đó trả tiền khách luôn ấy chứ.

nguyennv123 likes this.
  11. hoang viet khang

kaka, giờ bỏ 1 triệu ra crawl site khác, lỡ đc vài tuần nó lại chặn hẳn thì sao bác? em crawl site kia mất 3 tuần, giờ nếu crawl site khác thì phải xóa hết đi crawl lại từ đầu đó

12. nguyennv123

nguyennv123 Tân Thủ Thôn

Ôi bác ơi, vấn đề ở đây đó
    1 : bác hỏi người ta cam kết hỗ trợ bao lâu (không lẽ bác định thuê người ta giá 1tr & kêu người ta support lifetime?), ok thì làm, không thì kiếm người khác phù hợp, cái vụ xóa crawl lại từ đầu là không đúng, check trùng rồi skip qua là bình thường mà
    2 : mấy cái crawl này cũng không khó đâu, giờ thuê để tiếp tục đã, trong thời gian này chịu khó học 1 tí đi bác kk

13. automan

automan Hương Chủ

đi cào data người khác thì phải chấp nhận sẽ có ngày bị chặn, có khi vài ngày là chặn rồi chứ ở đó mà vài tuần. Nên biết code dể update lại khi cần, chứ bạn bỏ ít tiền ra thuê ng ta code, victim site nó update bạn bắt ng ta support hoài sao được.

14. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

nói chung làm manga thì phải chấp nhận thôi, vì nó tốn tài nguyên quá mà =)) chứ làm site dạng khác thì cào thoải mái :))

15. hoang viet khang

Bác đọc chỗ nào mà bảo em bắt ngta support hoài vậy :D

16. firefox

firefox Bang Chúng

Bị chặn là rủi ro đầu tiên khi đi cào site người ta đấy bác ạ. Không có site nào là cào mãi mãi được đâu, cũng không phải là họ cứ fix thì mình khám xong sẽ cào được tiếp.
    Tùy là bác hỏi trong scope, nhưng hỏi xong rồi 1 tiếng sau lại dí tiếp ngay trong đêm lại ngay lễ 2/9 nữa.
    Bác hỏi kiểu "check chưa" với "lỗi tại sao" tức là bắt người ta mở máy ra debug ngay lúc đó rồi. Nếu là em thì em cũng hơi cáu.
    Giải pháp là giờ 2 người ngồi lại với nhau tìm phương hướng, 1 là fix có phí, 2 là cào site khác, và nhớ nhất trí với nhau trước trong các trường hợp cần bảo hành.

Em không rõ hợp đồng và thời gian bảo hành của bác thế nào, xin lỗi vì đã không tìm thấy sự đồng cảm qua câu chuyện của bác.

Tuấn Đỗ and Hoan Nguyen like this.
  17. haoseoweb

haoseoweb Sơ Nhập Giang Hồ

Với mức phí này mình nghĩ người mua phải nhận được sự support tốt hơn .
    Chưa bàn đúng sai, nhưng thái độ sp kiểu này ...chán lắm ... nếu là mình thì vứt 6 củ thôi . Rút kinh nghiệm và tìm người khác ... chứ về lâu dài bực mình thêm

18. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

thực ra thì vài tuần vài tháng người ta mới update site thôi, không ai rảnh đến mức update thuật toán hàng ngày đâu, nhất là mấy site manga lại tập trung vào phát triển content hơn. Trong trường hợp này, chủ thớt nên hài lòng với số dữ liệu mình đang có, coi như đi mua data :D post lên đây cũng tốt, lần sau ae tránh. Nếu là tôi thì tôi cũng không thuê dev có support bố đời như này.

Trong trường hợp khó cào tự động quá, bạn hoàn toàn có thể phát triển phương án semi-auto bằng cách đi thuê người mở Chrome lên và viết script cào tay, nếu vẫn ra lợi nhuận thì cứ thế mà làm thôi, đỡ nhức đầu.

19. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Sao nhiều bác làm truyện tranh thế nhỉ, hentai ạ {beauty}{beauty}

20. money

money Hương Chủ

Học phí có 10tr bao gồm:
    - 1 bộ data đã crawl
    - kinh nghiệm làm hợp đồng cho các lần sau
    Tính ra vẫn rẻ.

Seller chửi địt bố địt mẹ thế mà hợp tác được thì thớt cũng giỏi đấy.

Hoan Nguyen likes this.
Thread Status:
Not open for further replies.