Tìm Nơi Thuê VPS Window Storage

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by JOHN YTB, Feb 3, 2021.

1. Cái bang

Cái bang Sơ Nhập Giang Hồ

Giải pháp file server của mình tư vấn cho bạn sẽ như sau :
    -mua 1 con SX63 (64TB/64Euro) để chứa file. Nếu chỉ dùng 30TB thì cài raid 1.
    -mua n con server SB loại 2x3TB (giá loanh quanh tầm 23E-24E) để làm proxy và cache File. Việc phân tải thực hiện trên các con server loại SB này. File nào hot thì cache trên nhiều server, file nào lâu không có ai download thì xóa trên server cache đi, khi có người download mà file chưa tồn tại trên server cache thì proxy_pass hoặc redirect tới con server chính chứa file, đồng thời download file đó về server cache.
    -Khi lượng download tăng thì chỉ cần bổ xung thêm server cache.

money and firefox like this.
  2. haoseoweb

haoseoweb Sơ Nhập Giang Hồ

@Cái bang @firefox
    Thật sự cảm ơn 2 anh rất nhiều, rất nhiệt tình chia sẽ và toàn những kiến thức hữu ích
    Về cách thức vận hành nhiều server như 2 anh nói mình đã hiểu rồi và đúng như ý mình mong muốn
    Còn về code , cách thức triển khai ý tưởng thì mình xin phép nhờ 2 anh chia sẽ giúp mình nơi nào dạy chuyên sâu về cách vận hành các server như ý tưởng của 2 anh . Đằng nào cũng phải học hỏi để làm cho nó kỹ càng về sau .
    Mình ở HCM , Many thank Cafemmo ^^

xmenvn2510 likes this.
  3. thanh858036

thanh858036 Sơ Nhập Giang Hồ

server cache thì bác xài nginx hay xài ngôn ngữ khác để làm bác

4. Cái bang

Cái bang Sơ Nhập Giang Hồ

Keywords : nginx, redis, flask .

Phần core dựa vào nginx . Việc đếm số download, cache file, redirect thì dùng flask và redis để thực hiện.

Last edited: Feb 16, 2021
    thanh858036 likes this.
  5. kenyc

kenyc Tân Thủ Thôn

Các bác cho e hỏi mua server location Germany hay Finland thì ở Việt Nam truy cập nhanh hơn?
    Trước giờ em toàn mua Germany, thấy ping > 300ms, remote rất chậm, phải dùng VPN Sing mới remote được

6. money

money Hương Chủ

anh toàn dùng VPS Germany (Windows) của Contabo đây (rẻ tiền và yếu hơn Hetzner nhiều) mà vẫn phà phà.
    Còn Hetzner anh toàn mua ở Finland, lí do chỉ vì nó rẻ hơn location Germany thôi.

kenyc likes this.
  7. kenyc

kenyc Tân Thủ Thôn

Thanks anh, để em thử Finland xem thế nào, rẻ hơn được 5€ {feel_good}

8. vothuong

vothuong Tân Thủ Thôn

bác cho em hỏi, build này có dùng cho trang phim được không bác, trang phim HDD thì có bị giật với chậm không ạ