[tư vấn] cấu hình VPS cần thiết để cân con database này!

Discussion in 'AutoBlog' started by Tusupper, Oct 5, 2020.

1. langriser

langriser Sơ Nhập Giang Hồ

Bữa mình có thấy mà tưởng dedicated, hôm nay vào lấy 1 con cloud xài thử, giá 3,49e mà được 2CPU 2GB 40GB 20TB ngon hơn nhiều con 5$ của Vultr, đang tính chuyển qua nhưng lăn tăn về địa điểm đặt Server tại Đức, hiện mình site Việt đang đặt Vultr Singapore sợ chuyển qua tốc độ load giảm, bác góp ý em với.

2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Hàng của Đức bảo hành 70 năm, local hay speed ở đâu cũng căng đét.

langriser likes this.
  3. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Đức load về VN cũng ok lắm bác. Kết hợp cache và CF thì vô tư.

langriser likes this.
  4. langriser

Web mình là web truyện động, bữa trước xài cái cache có sẵn của Cloudfare, ăn ngay một vố, chẵng là chưa có chương 1 mình đã đăng chương 2, sau đó xóa chương 2, đăng lại chương 1, sau đó vào chương 1 cái cahe nó vẫn đẩy sang chương 2..sửa hoài ko được đành tắt cache và xài chiêu cuối restore database.

Hôm nay coi lại giá rẻ là do chip AMD, thêm 1$ nữa mới là chip Intel. Mình đang thắc mắc về cái vụ theo dõi CPU. Bình thường ở Vultr, do web mới, nên CPU lúc nào cũng tầm 1%, quá lắm là 10%. Hôm nay chuyển web qua xong, bên này có live CPU ( 1 điểm mình thích so với Vultr), thì ôi mẹ ơi, có 1 đoạn thời gian CPU nó lên 150%, cũng may sau đó giảm xuống, rồi dao động xung quanh khoảng 20%. Vậy cho mình hỏi CPU usage này vậy có bình thường không ?

5. xmenvn2510

Nó có 2 loại:
    • CX:Balanced amount of CPU and RAM based on Intel® Xeon® Gold processors
    • CPX:Optimized for CPU performance based on AMD EPYC 2nd Gen processors
    Bạn đang dùng loại nào.

6. xmenvn2510

Ngoài ra STORAGE TYPES có 2 loại lưu trữ.
    - Local (NVMe SSD)
    - Network (CEPH) (là một nền tảng lưu trữ phần mềm nguồn mở, thực hiện lưu trữ đối tượng trên một cụm máy tính phân tán duy nhất và cung cấp các giao diện 3in1 cho: lưu trữ đối tượng, khối và cấp tệp.)
    Bạn nên chọn CEPH là tốt nhất, tốc độ cũng cao nhất (và an toàn hơn NVMe SSD) .

7. langriser

Sặc, em ghi rõ là Chip AMD rồi bác ơi. Server Chip Intel nó đắt hơn chip AMD 1$. Cái Storage em ko biết nên để mặc định của gói là Local. Mà ý em hỏi cái
    CPU Usage cơ, Vultr lúc nào cũng tầm 1% mà bên này lúc nào cũng trên 10%, lúc sáng nó quất 150% luôn. Hình : https://prnt.sc/uuj9bo

8. xmenvn2510

Nó cửng lên thế chắc lúc bots vào. Hoặc có thao tác cron gì đó trên web của e. ...etc.
    A nghĩ nó cửng lên là sướng, chứ sao đâu e.

9. langriser

À, vì PC ở nhà một khi CPU Usage lên 100% là treo máy, nên em nghĩ CPU Server nó lên 150% chắc toi. Đợt trước bên Vultr, có đứa bạn nó vào Web cài crawl, CPU bay vọt lên 95%, Vultr nó gửi cái mail cảnh báo, bắt giải trình mày làm cái gì mà CPU của tao cương lên thế, ko khắc phục tao xóa Server, em phải Destroy cái Web đó đi, xong giải trình là lỗi thằng cài Web, từ nay ko chơi với nó.

Dear Customer,

This abuse ticket requires your immediate attention. Please correct the matter and reply to this ticket with resolution within the next 72 hours to ensure uninterrupted service. Overwhelming evidence of violation/compromise may result in VPS suspension prior to the 72 hour deadline to protect system and additional customer resources.

-- Complaint Response Team --

10. money

money Hương Chủ

Cụ thể thì anh cũng không biết vì sao nhưng để ý CPU % usage của cloud lúc nào cũng nhỏ hơn của dedicated server (nếu cùng 1 mức xài resource - ví dụ cloud có 1 web A với lượng traffic là T --> rồi move web đó sang 1 dedicated server).
    Nhưng thông số % usage em phải xem CPU có bao nhiêu core. Nếu CPU có 8 cores thì phải là 8x100 = 800% mới full khả năng của con CPU vật lý. Như của em mới có 10% thì còn ít lắm.

Nai and langriser like this.
  11. langriser

Sặc, thank anh, con đang dùng bên H là 2 Core, thì ra 10% 1 Core bên Vultr tương đương 20% 2 Core, thảo nào lên 150% mà chưa bị cháy Server {beauty}

12. paduc83

paduc83 Tân Thủ Thôn

500k post mình cũng dùng blogger khỏe re

13. langriser

là sao bạn, ý là mấy trang tạo miễn phí như google site, blogger ấy hả

14. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

dữ liệu site mình đang làm khá là phức tạp, relationship râu ria lắm, với lại xài blogger bị xóa lúc nào k hay

15. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

bác @langriser cho e hỏi là vps bên H mạng về châu á có nhanh bằng vultr k ạ,

16. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

hehe mọi thứ đã nhanh rồi mấy bác ôi, index chuẩn cái click phát load luôn, một phần cũng là do bên bảng relationship nó bị trùng lặp khá nhiều e mới sửa lại xong, vd một post nhưng có nhiều tag cùng 1 tên, bấm ngược qua phần tag cũng ngược lại - 4 post giống nhau xuất hiện cùng lúc =]]z

17. console

console Bang Chúng

Đầu tư cho code vs mysql là chính xác. Bác @Tony Vu nói chuẩn, giết gà cần gì dao mổ trâu. Autoblog thì đôi khi chỉ cần vài file php là chạy ngon lành. Laravel khá nặng nề cho autoblog nhìn đống vendor của nó là cũng đủ hiểu. Đối với case bạn này muốn giảm tải chi phí server này nọ, cứ lấy php chay ra gõ tạch tạch cũng ngon ơ, không thì bạn quen với việc xài các thư viện của php thì nên sử dụng composer lôi những cái cần về. Mình hay xài cách 2.

Tony Vu likes this.
  18. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Chúc mừng thanh niên {beauty}

19. haichay

haichay Khách Qua Đường

sao các bác đăng ký được thằng Hetzner nhỉ, em đk mãi mà vẫn ko được :(

20. money

money Hương Chủ

Không lẽ giờ nó làm khó hay sao nhỉ? Chứ anh reg mấy năm trước rồi, đăng ký rồi nó yêu cầu verify bằng cách chụp hình Passport thôi.

haichay likes this.