[tư vấn] cấu hình VPS cần thiết để cân con database này!

Discussion in 'AutoBlog' started by Tusupper, Oct 5, 2020.

1. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

4 hay 5 ngày thì ăn thua gì. Cứ bình tĩnh nhé.

2. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Mới up mấy hôm mà lắm click thế bác

3. pehuongkoi

pehuongkoi Tân Thủ Thôn

mấy bác xài bên hetzner.com rồi cho em hỏi, cấu hình 2gb 2cpu so với $6 HF bên VULTR thì thế nào các bác, thấy nó rẻ hơn bên VULTR khá là nhiều

4. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

Trừ 7 click của e ra bác ei, mà hôm nay lên 20 click rồi bác
    --- Double Post Merged, Oct 20, 2020, Original Post Date: Oct 20, 2020 ---
    Mọi ngày lèo tèo vài click nhưng hôm nay vào check google search console ngày hôm qua được hơn 130click mấy bác ạ, hôm nay coi trong analytics có vẻ còn hơn ngày hôm qua nữa, e nên vui hay buồn đây??

5. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Vậy thì nên buồn rồi . :D kaka

6. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

hehe nói chung lên nhanh quá cũng lo bác ạ, tại site đầu tiên e làm 3 tháng được có hơn trăm click mà site này hơn tuần mà vào check thấy nó dựng đứng bác ạ. nhưng mà vẫn không hiểu trong mục 'trạng thái lập chỉ mục' mới index có 1k link còn loại trừ gần 300k link bác ạ, có phải a gồ phát hiện spam nên ko index nữa ko bác

Attached Files:

7. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Thường lên nhanh là xuống cũng nhanh á :p

8. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

đừng nói thế chứ bác kaka

9. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Sự thật nó thường đau lòng {big_smile}

10. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

Mấy hôm trước index ngon tăng từng ngày sau đó được 1k8 link rồi tịt luôn mấy bác ạ, 5 ngày rồi vẫn ko thấy tăng. Liệu có tạch luôn rồi không?? À nhưng visit được tầm 400 UV/ngày ạ
    --- Double Post Merged, Oct 27, 2020, Original Post Date: Oct 25, 2020 ---
    xin phép đào lên tí ạ. Tới nay đã 10 ngày rồi mà vẫn 1k8 link không index thêm mấy bác ạ, có phải bị blacklist hay domain tạch rồi phải không, visit cũng lèo tèo tầm 300-400 uv như cũ ạ, đa số là từ search ạ. Web e publish chắc cũng được gần 3 tuần rồi hay sao đó, ban đầu tầm 520k post, mỗi ngàye update tầm 900 posts, sau đó e tạo một cái sitemap riêng của 900 post này rồi ping lên google theo link https://www.google.com/webmasters/sitemaps/ping?sitemap=DOMAIN sau đó e thêm sitemap vào google search console với cả bing search console mà ko ăn thua. Một điều nữa là khi submit lên google search console đầu tiên e có tạo một cái sitemapindex gồm nhiều sitemap mỗi cái 5k link nhưng hiện gio cái sitemapindex đó mới phát hiện được có hơn 300k link à (đáng lẽ phải hơn 500k link, cũng phát hiện dần nhưng tới 300k là đứng im luôn hà) một số link nó báo không fetch được trong khi e truy cập thì bình thường. Thấy hơi lo mấy bác ạ

Attached Files:

11. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Chứng tỏ bạn tìm đc content ngon. Site này không lên đc thì làm site khác với loại content đó. Kiểu gì cũng kiếm ăn đc

12. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Content tốt đó, 5 ngày ~500 uv/day là good rồi. Content này scale up sẽ tốt

13. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

Thanks mấy bác nhiều ạ, còn vụ google có bác nào từng bị hơn chục ngày ko chịu index không ạ với cả cách e submit sitemap khi update posts có chuẩn ko?, lúc trước index đều đều thì visit cũng tăng dần tăng dần theo index, có ngày được tận 480visit, sau đó dừng index thì visit cũng lèo tèo lanh quanh 300-400 ngày, mà e thử search site:domain của e thì thấy nó toàn index tag với mấy cái linh tinh ko hà, bài viết thì có nhưng ít lắm.
    --- Double Post Merged, Oct 27, 2020, Original Post Date: Oct 27, 2020 ---
    Phần giao diện có ảnh hưởng đến index không mấy bác, vì e tự code nên giao diện nó hơi củ chuối xíu (dùng mấy cái component mặc định của bootstrap ạ)
    --- Double Post Merged, Oct 27, 2020 ---
    e cũng bất ngờ luôn đó bác, tầm hơn 2 tuần mà được 2k5 click, có ngày kia được 450 click
    --- Double Post Merged, Nov 1, 2020 ---
    Hehe hôm nay vào search console xem lại thấy tăng vù 1 phát lên 5000 index rồi mấy bác ơi, link loại trừ cũng giảm đáng kể. Đặc biệt hôm qua traffic nhảy vù lên gần 700uv mới kinh chứ

Attached Files:

Tony Vu likes this.
  14. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Ngon dồi, giàu ko lối thoát cmnr

15. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

Thanks bác mà cũng chưa là gì so với mấy pro trên đây cả hihi
    --- Double Post Merged, Nov 16, 2020, Original Post Date: Nov 1, 2020 ---
    hà hà ,1 tháng mấy bác ợ, coi bộ vẫn lên đều đều{beauty}{beauty}{beauty}

Attached Files:

16. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Auto gì mà CTR cao kinh dị

17. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

Sorry mấy bác cho e đào thread tí, tình hình là hồi nãy vào web bị báo lỗi 500, e ssh vào thì thấy nó hết ổ cứng nên đã xóa hết cache và log của web với nginx các thứ mà sao trống được có hơn 2gb tí à, e xài vps 6$ của vultr 32gb nvme lúc đầu e nhớ cài chạy ok hết thì còn trống hơn 10gb. Source code với database của e hết có 6gb à. Ko hiểu do đâu nữa, Bác nào thường bị vậy ko?

18. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Bác xóa log ở đâu. dùng lệnh check thư mục nào ngốn nhiều disk nhất xem
    Code:
    du -hs /path/ | sort -rh | head -n 10

catd3vjl and Hoa Mãn Lâu like this.
  19. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Có cái lệnh gì quên rồi, dùng để check xem folder nòa chiếm nhiều dung lượng nhất, gõ nó cái là biết ở đâu liền

20. Tusupper

Tusupper Tân Thủ Thôn

e chạy lệnh này ở / thì ra như hình nhưng cộng lại vẫn không thể nào 27gb được bác ạ, có khi nào snapshot vultr cũng tính vào không.

Attached Files: