Tư vấn về keyword cluster tool

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by command, Jun 26, 2022.

1. command

command Bang Chúng

Chào ae,

Mình có nhu cầu tìm keyword cluster tool nào có chức năng: upload keyword file của mình, sau đó tool tự động:
    1. Tìm cluster topic và các keywords của các seed-keywords trong file mình upload đó.
    2. Nếu keyword trong file upload đó là 1 keyword trong clustering topic, tìm thêm những keywords cho clustering topic này.

Output file:
    Cluster 1: các keywords của cluster 1
    Cluster 2: các keywords của cluster 2
    Cluster 3: các keywords của cluster 3,...

Có tools nào như thế ko các bác? Nếu có, xin các bác cho mình xin tên và thông tin liên quan,

Xin cám ơn,

Last edited: Jun 26, 2022
  2. Quangsilic

Quangsilic Khách Qua Đường

Mình đang dùng tool SpySERP.

https spyserp.com/keyword-grouping/

Tool gom nhóm từ khoá tự động, nhờ vào phân tích kết quả SERP, thay vì gom theo ngữ nghĩa.

3. command

command Bang Chúng

Thanks bác @Quangsilic khái niệm này mình chưa hiểu nó thế nào luôn, để dùng thử tool nghiên cứu rõ hơn. Tool này khác với nhu cầu của mình rồi, tuy nhiên cũng có nhiều terms mới được tìm thấy với kỹ thuật này.

Last edited: Jun 26, 2022
  4. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Thử WriterZen xem sao

command likes this.
  5. Cháu dì Sáu

Cháu dì Sáu Bang Chúng

Bag of words (BoW),
    Code:
    https://machinelearningmastery.com/deep-learning-bag-of-words-model-sentiment-analysis/
    https://www.mygreatlearning.com/blog/bag-of-words/

Kính gửi em, chứ anh đọc chả hiểu méo gì.
    Mai mốt cần gì ngắm cái hình trong này cho nhanh nè
    Code:
    https://github.com/graykode/nlp-roadmap

command, firefox and money like this.
  6. hoandev8

hoandev8 Tân Thủ Thôn

Đúng là em thấy có nhiều tool tạo ra keywords nhờ dùng machine learning, hoặc các model của ngôn ngữ.

Kiểu như dự đoán trước các keyword mà user sử dụng, tạo mới hàng ngày.

Việc chúng ta dùng ahrefs, hay các công cụ khác đều chỉ là theo dõi keywords đã có truy vấn, chứ chưa tool nào dự đoán keywords = việc kết hợp machine learning + AI vào.

Em cũng đang tìm tool như này mà chưa ra. Khả năng phải code.

7. thanhtoan1196

thanhtoan1196 Sơ Nhập Giang Hồ

cái này chắc phải code thôi bác, có thể dùng database của các trang lớn như quora, từ 1 topic, lấy Related Topics của nó, và cứ thế tiếp tục
    lưu trữ có thể dùng graph database như neo4j

command and hoandev8 like this.
  8. command

command Bang Chúng

Thanks anh @Cháu dì Sáu , lĩnh vực này chuyên ngành gọi là topic cluster hoặc topic modeling á anh, e cũng có code script tìm similarity score và xếp nhóm lại với nhau. Tuy nhiên, script còn tệ nên hỏi ae có dùng tool nào ngon thì e vọc thử và học hỏi, bên dưới là ảnh các keywords (cột đầu là tên keyword được xem là 1 cluster, cột 2 là danh sách keywords thuộc cluster đó,...) được xếp sắp lại dựa theo similarity score khi nhập 1 file chứa list keywords.

Screen Shot 2022-06-28 at 12.51.53.png
    --- Double Post Merged, Jun 28, 2022, Original Post Date: Jun 28, 2022 ---
    Thanks @AkuVn hình như tool này dùng tay thì phải, mục tiêu của mình là tool gom nhóm với 1 số lượng keywords kha khá (vài trăm nghìn keywords), ko thấy chổ nào cho upload file với 1 file chứa list keywords và nó tự động phân loại và gom nhóm thành clustering keywords.

Last edited: Jun 28, 2022
    AkuVn likes this.
  9. firefox

firefox Bang Chúng

similarity score bác tính theo công thức gì, đã thử dùng fasttext tính similar score, sau đó gom cụm bằng gì đó kiểu như kmeans cosine_similarity chưa?
    Em không rành từ khóa lắm, nhưng nếu dùng phân tích ngữ nghĩa sau đó gom cụm thì cách đó ổn với các câu thông thường. Các từ gần nghĩa như kiểu royal vs prince nó cũng hiểu được.

command likes this.
  10. command

command Bang Chúng

Uh, mình có áp dụng semantic similarity rồi á, nên trong hình trên, "1st state seed" chung cụm với "first state seed" :)

firefox likes this.
  11. automan

automan Hương Chủ

bác làm auto trên trang chủ công việc luôn ghê vậy {brick}