Có thể tự do tài chính từ MMO không?

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by Nai, Dec 27, 2021.

1. money

money Hương Chủ

Lại bán than, chẳng có quĩ đen giấu vợ còn gì :D

2. Teo Leo

Teo Leo Khách Qua Đường

Mình hiện 30 tuổi, cũng mới kiếm được những đồng $ đầu tiên từ MMO (mảng này mình có nghiên cứu 2,3 năm trước nhưng đa phần đọc mà không chịu làm, giờ mới bắt tay vào làm). Mình coi MMO là công việc sau giờ làm trên công ty nhưng không hề xem nó là job phụ, mình đầu tư thời gian vào để phát triển nhưng không bao giờ nghĩ có thể tự do tài chính với mảng này tại vì mình thấy mình đang kiếm tiền dựa trên NỀN TẢNG của người khác, bạn phải theo luật chơi đó và có thể sập bất cứ lúc nào. Mình coi MMO là 1 kênh có thể kiếm thêm & tích luỹ 1 số vốn nhất định, vốn này sẽ được đầu tư việc khác (kinh doanh nhỏ an toàn, mua vàng, đầu tư...).

Số $ mình kiếm đc từ MMO cũng chẳng bao nhiêu nên quan điểm hiện tại của mình là như vậy. Mình cũng thấy quá an toàn nhưng cũng chẳng biết phải làm gì để hơn, mình vẫn muốn lắng nghe ý kiến từ mọi người.

snowman2 likes this.
  3. u23

u23 Sơ Nhập Giang Hồ

Em giống anh, ta người đường hoàng ai lại thế :D

4. money

money Hương Chủ

Yes anh, gửi bank là em ví dụ cho dễ hình dung thôi. Nhưng đầu tư thì anh có rủi ro mất luôn 6 tỏi. Có phải ai đầu tư cũng ăn đâu. Có mấy ông vẽ ra công thức rồi kêu mua quĩ này quĩ kia an toàn lắm ... Thôi nếu có tiền ở VN cứ đi mua nhà đất đi anh.

5. sincos

sincos Bang Chúng

Làm gì có cái gọi là: TỰ DO TÀI CHÍNH.... đừng cố sức tìm kiếm nó..... nó không tồn tại đâu.

Trước đây đọc Cha giàu Cha nghèo..... nghe cũng ham lắm........ sau gần 10 năm ngẫm lại..... nó chỉ là cái hướng tới thôi.

6. automan

automan Hương Chủ

mình shill coin bao giờ vậy {ops}

7. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

1/ Biết được mục tiêu tự do tài chính của mình là gì?
    Search Google từ khóa tự do tài chính thì mọi người có thể tìm thấy 1 số định nghĩa không giống nhau hoàn toàn cơ bản vẫn là có 1 con số cụ thể dựa trên mức thu chi hiện tại (mà bản thân cho là đủ) và con số đó gấp n lần đủ để mình sống 1 khoản thời gian khá dài mà không cần làm gì cả.

Và cách tính con số cụ thể của mình như sau:
    Sau khi theo dõi mức thu chi của cá nhân trong công việc, học tập, gia đình, giải trí thì trung bình tháng mình cần khoảng 35 triệu cho việc chi tiêu và làm tròn 50 triệu cho thoải mái (tính cho tương lai mà, phải dự phòng ra 1 ít).
    Việc theo dõi mọi người có thể dùng các app theo dõi thu chi trên chplay/appstore hoặc tự viết vào excel. Hiện tại mình đang dùng app này (sothuchi. misa. vn) để theo dõi thu chi cá nhân.

Sau khi có con số chi tiêu hàng tháng cụ thể thì mình cần giải bài toán làm thế nào mà không làm gì cả mỗi tháng vẫn có ít nhất 50 triệu để tiêu xài? Mọi người liệt kê tiếp mình thử xem:
    1. Gửi tiền vào ngân hàng: Lãi suất bank hiện tại cao nhất cho kỳ hạn 1 năm là 6.8%/năm (Search Google và lãi biến động từng năm từng thời kỳ nữa nhé, có những năm trong quá khứ hơn 20%). Nhưng thời điểm hiện tại lấy số này là an toàn.
      6.2% 1 triệu cũng được mọi người tìm hiểu ví điện tư Timo hoặc Finhay xem sao nhé (Nhưng vẫn ưu tiên rủi ro thấp nhất).
    2. Mua vàng: Tỉ suất lợi nhuận trung bình 10%/năm (Rủi ro trộm cắp, dựa theo thông tin nghe đọc từ các chuyên gia tài chính).
    3. Đầu tư BDS: Đất nền, căn hộ giai đoạn đầu, mua nhà ở cải tạo rồi bán, cho thuê nhà/trọ/mặt bằng,...
    4. Mua chứng chỉ quỹ từ các quỹ: Có thể quỹ đầu tư trái phiếu hoặc đầu tư cổ phiếu.
      Ở đây mình đưa thông tin về quỹ mình đã từng tham gia thử thời kỳ đầu tìm hiểu, giờ đã ngừng. Mọi người khi tham gia cần tìm hiểu kỹ về phí rút tiền đã đầu tư, khái niệm về chứng chỉ quỹ. (Mọi người có thể tìm hiểu thêm nhiều quỹ đầu tư khác tùy khẩu vị).
      Quỹ đầu tư trái phiếu : >7%/năm
      Quỹ đầu tư cổ phiếu: Từ 9%/năm trở lên (Rủi ro thời điểm bán thì mức giá không như kỳ vọng).

5. Mua trái phiếu thông qua các cty chứng khoán, ngân hàng.
    6. Đầu tư chứng khoán: TSLN kỳ vọng từ 15% - 25%/năm
      TSLN của mình tính tới thời điểm hết phiên giao dịch 27/12/2021
      Rủi ro: Thời điểm cần tiền bán ra có lợi nhuận không như kỳ vọng, thậm chí là âm vốn gốc nếu mua phải các cổ phiếu cty không tốt hoặc lướt sóng ngắn hạn khi không phải là chuyên gia.
      Hiện tại mình vẫn ưu tiên rủi ro thấp nhất (nên đầu tư dài hạn là kim chỉ nam của mình).
    7. Cho vay ngang hàng quá các app: Cái này rủi ro khá cao, nhưng có 1 số app fintech đảm bảo mua lại nợ. Lãi suất lên đến 18%/năm cho các hợp đồng cho vay ngắn hạn 30 ngày.
      Mọi người có thể tìm hiểu thêm mình hiện không theo app nào cả vì mình thấy có 1 số nhược điểm đối với mình bao gồm:
      - Vay với con số cố định đưa ra sẵn từ người vay (tối đa 10 triệu/người).
      - Phải săn các gói vay hàng ngày nên không cố định khung giờ nên ko hợp khẩu vị của mình.
      - Là cho vay tín chấp dựa trên chỉ số tài chính do bên cty Fintech này đưa ra nhưng không cụ thể là gì để mình tham khảo nên cảm giác rủi ro mất tiền khá cao dù được bên app đảm bảo mua lại nợ (App từ cty đã đăng ký bộ công thương nhưng vẫn ko thích).
    8. Tự mở tiệm cầm đồ hoặc cho người thân vay: Cái này mình không khuyến khích (Mình thích ăn không lãnh tiền như làm MMO à nên không nghĩ tương lai sẽ làm món này). Nhưng bù lại TSLN của mấy đứa này khá cao, theo như mình biết thì có thể vay nóng 1 tháng mượn 10 triệu trả 15 triệu (TSLN tháng 50% <=> 12875%/năm).
    9. Mua bán pp/po hoặc tương tự.
    10. Sưu tầm những món hàng limit tăng giá trị theo cung : Đồng hồ, xe cộ, giày dép, nước hoa, rượu, tranh ảnh, đồ cổ,...
    11. V.v mọi người tự nghĩ cái nào có lợi nhuận cao hơn ngân hàng thì liệt kê thêm nhé.
    Và trong số các cách trên thì chỉ gửi tiền vào bank hoặc đầu tư trái phiếu là 2 món mà mình thấy có rủi ro thấp nhất (không phải là không mất nhé) đồng thời với thời gian cố định để dễ tính toán nhất, mình chọn ngân hàng để tính toán tiếp số tiền cụ thể vì rủi ro thấp hơn so với mua trái phiếu và lãi suất cũng thấp hơn (khiêm tốn tí để an toàn khi nghỉ hưu).

Vậy với lãi suất ngân hàng là 6.8%/năm thì để có ít nhất 50 triệu/tháng để tiêu dùng thì mình cần có ít nhất 8,823,500,000 đồng (8 tỷ 823 triệu 500 nghìn đồng) để gửi vào bank (Sau 12 tháng mới lãnh nhé {brick}). Nhưng nếu tính lạm phát trung bình là 4%/năm thì lãi suất thực sau lạm phát chỉ là 2.69%/năm, tức là hiện tại cần có 22,304,833,000 (22 tỷ 304 triệu 833 nghìn đồng).

Vậy làm thế nào để thực được con số đó ngay bây giờ? Dễ dàng nhưng không dễ dàng đó là ăn cướp, lừa đảo, hoặc may mắn thì trúng viettlot.
    OK, qua phần 2 mình sẽ chia sẽ cách của mình trên con đường tự do tài chính cá nhân. :D

hjhjvn likes this.
  8. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

nếu nói đúng ra, thu nhập hiện tại của mình dựa vào MMO thì tự nuôi nó được cỡ 6 tháng, chủ yếu là do mình mới kiếm được trong mấy tháng gần đây nên không có tích lũy mà chi tiêu cho gia đình trẻ cũng liếm vào khá nhiều (mình sắp 30 tuổi). Bên cạnh đó thì việc mình làm MMO cũng k đặt nặng việc kiếm ăn từ nó lắm, mà là do mình thích cảm giác được "build" một thứ gì đó và ngắm nó lớn lên (tất nhiên là ngắm tiền nhảy thì cũng vui đấy lol).

Huyền thoại tài chính Warren Búp phê đã nói "tiền, khi qua một giới hạn nào đó, thì không còn quá quan trọng nữa". Như người Việt thì có cái nhà, cái xe, có khoản dự phòng đủ cho gia đình sống trong vòng nửa năm, tháng đi ăn ngoài 1-2 bữa có lẽ được coi là an toàn về mặt tài chính rồi. Mình hướng đến sự an toàn này chứ k nghĩ là có thể "tự do" đâu, vì ai kiếm nhiều rồi chả muốn kiếm nhiều hơn.

Gõ điện thoại mỏi tay quá, mai gõ tiếp :))

9. Nai

Haha, chuẩn quá anh ơi, mà đang chịch mà anh check mail luôn thì em ko dám bái sư món này {beat_brick}
    Còn trẻ mà, nếu giờ chưa có kế hoạch tài chính cá nhân thì hi vọng bài viết của mình sẽ giúp bạn vẽ được lộ trình đến tương lai rõ ràng hơn.
    Vậy bác hỏi vợ bác xem em có kế hoạch tương lai như thế nào, tiền là tài sản chung mà ai nắm cũng được, nhưng nếu vợ bác giỏi đầu tư hơn thì để vợ nắm cũng tốt mà, ahihi
    giờ chạy thì vẫn chạy thôi. Nhưng chạy biết tới khi nào dừng lại vẫn tốt hơn là chạy lố hoặc dừng lại quá sớm phải ko nè {go}

10. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

btw, mình cũng đang khá quan tâm đến món đầu tư TTCK như bác @Nai, tuy nhiên mình k có nhiều kiến thức nền và đang phải học thêm từ nhiều nguồn, cũng khá tốn thời gian tìm hiểu, chắc phải năm sau mới dám đầu tư.
    Mình nghĩ sức bản thân có hạn, nếu không đầu tư để "mua" sức lao động của người khác thông qua đầu tư thì đến khi mình lớn tuổi chắc chắn thu nhập sẽ bị ảnh hưởng nhiều.

Nai likes this.
  11. ssayyhi

ssayyhi Sơ Nhập Giang Hồ

21t làm MMO cũng đc 3 năm rồi, hiện tại chưa nghĩ gì nhiều lắm. Có tiền lại nướng vào domain, backlink, chi phí test tủng. Nhưng trong đầu lúc nào cũng giữ quan điểm số tiền bỏ ra phải thu về cao hơn, ít nhất là hoà vốn. Hết cách thì bán tháo, mất ít nhất có thể. Hiện tại đang ngâm cứu món chứng + crypto mà cũng chưa dám vào.

12. Nai

Còn trẻ mà máu lửa và yêu nghề vậy thì cứ bỏ tiền ngân hàng, mua vàng, bds thôi là nhàn nhất đó em :D

13. ssayyhi

ssayyhi Sơ Nhập Giang Hồ

đất đai đợt này rộ lên vụ Thủ Thiêm thành ra ở quê giờ giá đất cũng lên cao quá giờ k vào được {dribble}

14. automan

automan Hương Chủ

bữa khoe thấy thu nhập 1 tháng cả tỏi mà {amazed}

Last edited: Dec 28, 2021
  15. ssayyhi

ssayyhi Sơ Nhập Giang Hồ

cả tỏi thì liên quan gì bác {confuse}

16. automan

automan Hương Chủ

thì đầu tư lại vào backlink nhiêu đó thì hơi bị khủng {misdoubt}

17. ssayyhi

ssayyhi Sơ Nhập Giang Hồ

cả 1 hệ thống site mà bác ơi, phải nuôi chúng nó chứ. Mua nhiều mà {big_smile}

18. Nai

Đúng là nghĩ giàu làm giàu mà, đất thủ thiêm mới chịu

19. automan

automan Hương Chủ

aqua city đồng nai thằng nova làm, gọi hỏi thử 100m2 nhà phố 9 tỏi kìa , sốt khắp nơi,

20. sincos

sincos Bang Chúng

Tips kéo dài thời gian chịch ngon thế mà ko biết à.....{big_smile}
    Tâm lý chung khi in tiền ồ ạt (tiền rẻ - thủy triều lên) đổ xô đi mua tài sản để trốn lạm phát...... nhưng giờ các nước in tiền để hỗ trợ kinh tế.... sau đó hút ròng về để chống lạm phát (thủy triều xuống) thì lúc này bác nào không mặc quần sẽ lãnh đủ.

Cuối năm 2022 mới là thời điểm đi bắt cá ngộp!!!