Có thể tự do tài chính từ MMO không?

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by Nai, Dec 27, 2021.

1. money

money Hương Chủ

Hình như @Nai là anh grabber may mắn thì phải, toàn được chở gái xinh bị say :D

thitgaluoc likes this.
  2. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

haha, nói câu biết ngay hương chủ chắc chắn vẫn hay xem tiktok :lmao:

3. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Ui là trời, em ví dụ thôi à. Chứ đâu làm thế, haha. {byebye}

4. money

money Hương Chủ

Nói anh chưa từng cài app tiktok hoặc không biết trang chủ tiktok chắc anh em không ai tin nhỉ. Nhưng mà đúng vậy á. Có điều các trend này nọ anh vẫn biết, vì nhà có 2 thằng nhỏ mà, trend nào tụi nó cũng rành :D
    haha Nai cơ bắp, nhìn mặt dễ thương lại chạy grab nữa thì ... u là trời :D

Tony Vu, Nai and thitgaluoc like this.
  5. console

console Bang Chúng

Zô like cho thằng em :d ngồi hóng :d

Nai likes this.
  6. Nam

Nam Sơ Nhập Giang Hồ

Các bác cứ hay nói có 1 tỷ sẽ nghỉ hưu, 2 tỷ nghỉ hưu, 22.3 tỷ nghỉ hưu. Nhưng thực sự khi đã làm đến những con số đó , mỗi tháng mình kiem được cũng khủng lắm. Lúc nào cũng muốn hơn nữa hơn nữa, vif thời tới có vài lần trong đời. Thay vì thế mình đặt mục tiêu kiếm mỗi tháng vài tỷ. Có dư cứ xúc hết vào mặt tiền trung tâm. Đảm bảo bất tử luôn :D. Case trên là của bạn mình. Tự do tài chính tuỳ mong muốn cuộc sống thế nào thôi. Chứ bỏ 30 tỷ mua nhà, 5 tỷ mua xe thì đc. Nhưng bỏ 4 tỷ mua con đồng hồ vẫn chưa dám vậy do mục tiêu cuộc sống ko phải thế. Chứ ko phải tự do tài chính là thích gì xúc đó haha

7. Nai

Đúng rồi cụ, quan trọng là mong muốn của mình về cuộc sống như thế nào. Nếu cuộc sống đã tìm được đam mê, mà đam mê đó dư sức trang trải cuộc sống thì như vậy cũng không khác nào tự do tài chính cả.

Còn việc đặt mục tiêu tháng vài tỉ thì cũng phải có lí do, riêng các con số ở đây là em ví dụ về việc đặt kỳ vọng vừa phải để đủ trang trải cho một mức sống trên trung bình, còn mục tiêu mà ở mức sống là sẵn sàng bỏ 4 tỷ ra mua con đồng hồ hay có cả một bộ sưu tập đồng hồ ở mức giá đó thì lúc đó đặt mục tiêu tháng kiếm vài tỉ như cụ là hợp lý.

Nam and thitgaluoc like this.
  8. Nam

Nam Sơ Nhập Giang Hồ

Dạ bác ^_^ Cái mà mọi người đều mong là sự ỔN ĐỊNH và BÌNH AN hehe. (nhưng mức sống phải trên trung bình nữa =)) ) Làm Auto cũng lo nay được, năm sau mất. Cứ phải có cái tài sản chắc cú cho chắc :D

Nai likes this.
  9. Nai

3.2) Tối ưu tỉ suất lợi nhuận (TSLN) từ lọ tiền đầu tư.
    Như đã trình bày ở ý 3.1) thì mọi người có thể tăng thu nhập bằng việc làm nhiều job hay như thế nào đó. Nhưng theo ví dụ mà mình đặt ra trong bài này thì mình cần dư ra 115.3 triệu để gửi vào bank tức là thu nhập mình cần phải nhiều hơn con số đó thì mới đủ trang trải cuộc sống.

Nhưng nếu hiện tại tháng kiếm chỉ 100 triệu tiêu dùng hết 50 triệu, chỉ còn dư 50 triệu thì sao? Như vậy chỉ tiêu tháng này lại cộng dồn vào tháng sau liên tục, liên tục như vậy thì làm autoweb cần cầu mong thỉnh thoảng có thêm nhiều site lên đột biến nữa mới trả được khoản nợ bản thân từ các tháng trước cộng lại và ổn định về sau.

Nhưng các khoản dành dụm ra được sinh lời tốt hơn so với gửi bank thì sao?
    Nếu chỉ dư ra 50tr/tháng thi vì 115.5 triệu/tháng thì
    • Với tỉ suất lợi nhuận 10%/năm, sau 17 nămc mình có 25.6 tỷ ( chỉ hơn 50% so với mục tiêu đặt ra).
    • Với tỉ suất lợi nhuận 15%/năm, sau 17 năm mình có 42.1 tỷ ( Gần sát mục tiêu 44.4 tỷ).
    • Với tỉ suất lợi nhuận 20%/năm, sau 17 năm mình có 70.2 tỷ ( Hơn gấp rưỡi so với mục tiêu là 44.4 tỷ ban đầu).
    Và trong quá trình tìm kiếm nhiều kênh đầu tư để có thể tiền đẻ ra tiền mà vẫn hợp với khả năng và tính cách của mình thì mình đã chọn chứng khoán thành kênh đầu tư chính của mình. Và đây là một số lí do mà mình chọn chứng khoán thay vì bất động sản dù BDS tỉ suất sinh lời cũng không phải là nhỏ:
    1. BDS cần một số tiền lớn: Ít nhất là vài trăm triệu.
    2. Cần có kiến thức về BDS: Mua để đầu tư thì tìm hiểu quy hoạch, hạ tầng, mà những điều này kéo theo ý sau.
    3. Là một nghề cần ngoại giao khá nhiều (gặp gỡ, nhậu nhẹt, nhờ vả,...) thì mới có được thông tin đầy đủ về bds mà mình dự định đầu tư. Vì thiếu thông tin thì sẽ phải mua hớ, mua cái giày cái đồng hồ hớ vài triệu ko sao chứ hớ một cái bds có nhiều rủi ro như ý 4
    4. Rủi ro mà mình không thích: Thanh khoản chậm (Đang kẹt tiền mà muốn bán bds đâu có dễ, mà cần thì cần nửa giá trị thôi), mua hớ (mà hớ đâu phải vài triệu hay vài chục).

Theo mình biết thì TSLN của BDS trung bình từ tăng từ 10-20%/năm, còn chứng khoán đầu tư vào các cổ phiếu tốt thì trung bình từ 15-25%/năm trong dài hạn. Với TSLN như vậy thì nhiều người chắc sẽ lựa chọn BDS vì vừa có cái nhà, mà vừa là 1 khoản đầu tư tăng trưởng theo thời gian nữa.
    Nhưng đó là suy nghĩ, nên mình thử đặt giả sử 2 trường hợp để so sánh việc đầu tư cho nhà để ở và ở thuê + đầu tư cổ phiếu trong thời gian 10 năm với TSLN như trên lựa chọn nào sẽ lợi hơn.

Hiện tại thì mình có tham khảo lãi suất cho vay mua nhà thì lãi suất được tính như hình ảnh sau:
    • Vay 1 năm 7.29%/năm
    • Vay 2 năm 8.40%/năm
    • Hết thời hạn ưu đãi thì lãi suất thả nổi, hiện tại là 10%/năm
    Phí trả trước hạn
    • 3 năm đầu 1% x tiền trả trc
    • Năm 4-5 0.5% x tiền trả trc
    • Sau 5 năm free

Mình thử search một ngôi nhà ở Bình Chánh thì giá loanh quanh ngôi nhà gần 100m2 cấp 4 khoảng 1 tỷ
    Với một người không có sẵn 1 cục tiền trong tay như mình mà bank chỉ trợ giá tối đa 70% tức 700 triệu thì vốn ban đầu mình cần có là 300 triệu.
    • Mỗi tháng trả gốc 5,834 triệu + tiền lãi tính theo con số bên trên (lãi tính trên dư nợ giảm dần).
    • Sau 10 năm tổng tiền mình trả để sở hữu ngôi nhà (bao gồm 300 triệu ban đầu + tiền vay + lãi bank) là 1,325,249,458 (Hơn 1,3 tỷ)
    • Sau 10 năm giá trị ngôi nhà tăng ít nhất (10%/năm) lên 2,593,742,460 (gần 2,6 tỷ, gần gấp đôi vốn bỏ ra).
    • Sau 10 năm giá trị ngôi nhà tăng max 20%/năm 6,191,736,422 (Gấp 3.6 lần vốn bỏ ra).
    Nhưng trong thời gian đó thay vì mình trả tiền góp hàng tháng nhưng dc ở free, thì số tiền góp đó mình trả tiền thuê nhà (Bằng giá trị với ngôi nhà 1 tỷ kia ) Với giá thuê là 1 năm là 5% giá trị ngôi nhà, giá lý tưởng chú anh @money bảo chỉ tầm 2-3%). Phần còn dư mình đầu tư vào cổ phiếu đều đặn hàng tháng như vậy thì:
    • Sau 10 năm tổng giá trị cổ phiếu mình đạt min (15%/năm) chỉ 1,930,521,197 (~1,9 tỷ).
    • Sau 10 năm tổng giá trị cổ phiếu mình đạt max (25%/năm) chỉ 3,081,790,304 ( Hơn 3 tỷ).
    Theo 2 kết quả trên thì dễ thấy việc lựa chọn mua nhà nếu ko xui xẻo mua ngay khu quy hoạch hay nhà tranh chấp thì vẫn lợi hơn so với đầu tư cổ phiếu dài hạn. Nhưng khu vực có giá BDS 1 tỷ như vậy thì nó ở ngoại ô TPHCM, ở đó không đáp ứng nhu cầu cuộc sống của mình nên dù tỷ suất sinh lợi khá cao mình cũng không lựa chọn.

Vậy đặt trường hợp mình về quê cày MMO , từ bỏ Sài Gòn hoa lệ hay có nhà sẵn ở SG rồi, còn thì tiền cứ rót đều tương ứng các khoản góp bank hàng tháng thì với vốn 300 triệu ban đầu kết quả sẽ như thế nào?
    • Giá trị tài sản từ cổ phiếu sẽ dao động từ 3.56 tỷ - 6.9 tỷ.

Nhưng đó là đặt giả dụ khi về cùng 1 hoàn cảnh. Thực tế nơi mình đang sống khá quen thuộc là ở khu vực Tân Phú, giá nhà ở dao động ít nhất là 4 tỷ đồng, nhưng giá cho thuê nhiều nhất chỉ 120 triệu/năm (3% giá trị ngôi nhà). Với thực tế như vậy + lí do cá nhân chưa ổn định 1 nơi ở + 1 số yêu cầu và rủi ro khi đầu tư BDS mà hiện mình ko tự tin chấp nhận và có thể kiểm soát được nên mình đang chọn đầu tư cổ phiếu.

Dưới đây là hình ảnh về các con số mình tính toán bên trên và kết thúc góc nhìn hiện tại của mình về việc rút ngắn khoảng cách đến việc TDTC bằng việc tối ưu hóa khoản đầu tư song song việc cày autoweb và culi nhiều hơn nữa.

Nam, Tony Vu, money and 2 others like this.
  10. money

money Hương Chủ

@Nai có 1 cái anh góp ý thêm, đó là thời gian bỏ ra cho việc đầu tư.

Anh tiếp tục so sánh của em về mua nhà và mua chứng: mua 1 căn nhà rồi quẳng đó, hầu như ko mất thời gian gì mấy. 1-2 năm thì kêu thợ sơn sửa lại, tìm người thuê thì có môi giới, ... Còn chứng khoán nếu mua rồi ngồi canh bảng điện, mất thời gian để làm việc khác --> như vậy là đang mất tiền. Nhìn tổng số tiền lời cho mua chứng khoán có thể cao hơn nhưng nếu thời gian đó đi làm việc khác có khi còn kiếm được nhiều tiền hơn.

Đương nhiên, mua chứng khoán vẫn có thể chọn mua và giữ dài hạn, như vậy sẽ đỡ mất thời gian nhưng anh thấy hầu hết mọi người đều lướt sóng và dành rất nhiều thời gian cho việc xem bảng điện, canh lệnh, ...

Tóm lại thì anh chỉ chia sẻ là nên cân nhắc vào thời gian và cơ hội nữa. Đừng chỉ tính toán bằng các con số, thuần túy là công thức. Mà cơ hội thì chỉ đánh giá được bằng kinh nghiệm, feeling và bản thân mỗi người sẽ có cơ hội khác nhau.

Nam, sincos, firefox and 1 other person like this.
  11. Nai

Dạ anh, tùy thời điểm và năng lực em sẽ chọn 1 kênh nào đó phù hợp hoặc cả 2. Hiện tại do vốn ít chưa dư dả nhiều nên em chọn chứng khoán chứ theo so sánh trên thì BDS OK hơn mà anh :D.

Nam and money like this.
  12. automan

automan Hương Chủ

chứng khoán mua rồi đâu có bàn liền được anh, mà thường đặt target 10% thì đa số cổ phiếu phải tính bằng tháng, thì cần gì nhìn bảng điện chi mệt, Mua quăng đó vài ngày vô xem 1 lần, cho biết thị giá đủ rồi. Còn trader fulltime thôi bỏ qua, tốn time như đi làm vì coi như nghề kiếm sống rồi, còn mình partime kiếm thêm thui. :D

Nai likes this.
  13. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

Đầu tư ck có 2 kiểu: dài hạn và day trading (tỉa nến lol). Hầu hết mọi người là dạng 2 thôi a, đồng tiền đi liền khúc ruột, sốt ruột nên xem suốt ngày là phải rồi. Xác định dài hạn thì theo em tốt nhất là nên đổi pass loạn lên xong cất đi 1 chỗ, 3-6 tháng lấy ra ngó lại 1 lần =))

Last edited: Dec 30, 2021
    sincos likes this.
  14. money

money Hương Chủ

Uh em, do đó anh mới lưu ý anh em. Nếu mất thời gian quá nhiều ngồi canh bảng điện thì đó chưa chắc đã là 1 phương án tốt.

Nam and sincos like this.
  15. Nam

Nam Sơ Nhập Giang Hồ

Có phải là làm việc mình rành nhất để kiếm tiền :D mấy cái khác nghiên cứu không kỹ thì dễ đi tong đúng không anh :D . Cứ quất cái mặt tiền cho thuê cho chắc cú, khỏi suy nghĩ :D. Không thì mua 1 ít BTC / ETH / BNB rồi giả vờ quên pass vài năm =))

money likes this.
  16. money

money Hương Chủ

Chính xác em ạ. Cứ đầu tư vào cái mình giỏi nhất.

Coder giỏi code thì đầu tư cho việc học thêm, tiếng Anh, kỹ năng làm việc …

Kinh doanh thì đầu tư cho nhà máy sản xuất, cải thiện qui trình, nguyên vật liệu tốt hơn mà vẫn không bị tăng giá, thuê người giỏi hơn, …

Khi đầu tư hết mức cho cái mình giỏi nhất rồi mà vẫn còn tiền dư và dư thời gian thì mới đem tiền đi làm việc khác. Tiếc là bây giờ ít người nghĩ vậy. Có tiền là all in nhà đất, chứng khoán, coin … với hi vọng nhanh giàu.

Nam likes this.
  17. automan

automan Hương Chủ

Em lướt tiktok thấy ông kia, giám đốc 1 cty cũng nổi tiếng, bảo năm 2018 dư 5 tỷ tiền mặt tính mua nhà vạn phúc city lại ko mua, xong mua xe vs đầu tư vào kinh doanh mảng khác, xong đến giờ nhà chỗ vạn phúc x2 còn xe thì thành tiêu sản, kinh doanh mảng khác chưa lấy lại vốn. Ổng rút ra kn là có tiền chỉ nên đầu tư đất ko nên đầu tư mở rộng kinh doanh. {big_smile}
    Nên giờ đâu đâu cũng thấy đi buôn đất {burn_joss_stick}, dân lao động văn phòng dù lương 50tr mà muốn sở hữu nhà rất khó luôn. Lương 50tr ở vn cũng thuộc dạng khá cao rồi.{burn_joss_stick}

Nam likes this.
  18. money

money Hương Chủ

2018 mà mua nhà đất SG thì cũng hốt được sóng cuối. Tóm lại, đầu tư cũng như MMO vậy, làm gì có công thức thành công cho tất cả. Anh cũng vào đất, vào chứng, cho vay, ... và toàn là mất. Đất thì từng mất trắng 1 lô vì chủ dự án bị bắt. Cho vay bị bọn nó giựt nợ trốn luôn :D Và người thân vay không trả. Chứng thì loay hoay mất thời gian quá, bỏ mấy trăm lời dc có mấy chục (hồi 2009/2010) mà tốn thời gian.

Tùy thôi em ạ, ai cũng là con ếch và nói bầu trời là cái miệng giếng mà nó đang sống. Có những con ếch thì nó biết cái miệng giếng nó to bao nhiêu. Đa số thì không biết miệng giếng của nó to thế nào. Một số (cũng không ít) con ếch nó còn chẳng biết nó là con ếch chứ nói gì đến biết cái miệng giếng của nó.

Nam, Tony Vu, sincos and 2 others like this.
  19. Nai

Ko nghe anh nhắc tới coin để cảnh báo ae nhỉ

20. money

money Hương Chủ

Anh không mua bán coin (chỉ tìm hiểu sơ sơ) nên anh không thể đánh giá mảng này.

Thỉnh thoảng thấy tin nào mắc cười thì chõ vô chọc ghẹo chơi thôi :D

Nai likes this.