Có thể tự do tài chính từ MMO không?

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by Nai, Dec 27, 2021.

1. money

money Hương Chủ

Nếu em mua nhà rồi cho thuê thì tiền thuê nhà mỗi năm khoảng 2.5 -3% giá trị căn nhà. Và nhà/đất ở VN thì luôn tăng giá. Anh chỉ đưa ra 1 cách nhìn và đánh giá thôi nhé. Anh thích đầu tư cho sản xuất hơn.

firefox, Tony Vu and Nai like this.
  2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Dạ anh, đó có thể 1 hoặc 1 trong 2 lựa chọn khi về hưu của em. Sở dĩ em chọn gửi ngân hàng khi về hưu để bắt đầu tìm con số cụ thể để đặt mục tiêu tự do tài chính mà mình cần đạt được ,vì khi đã về hưu rồi thì làm việc nhàn nhàn tí: Chứ phải đi tìm đối tượng cho thuê rồi trông coi nhà cửa xem người đi thuê có làm hỏng hóng gì không để hỗ trợ sửa chữa, nâng cấp,... nữa thì cũng cực.

Hiện tại em đưa ngân hàng vào để vừa có con số cụ thể rõ ràng, vừa là nơi rủi ro thấp nhất, vừa ko tốn chi phí/công sức vận hành. Nhưng tới thời điểm đó vẫn minh mẫn mà có kênh đầu tư ổn định, vừa sức mình thì có thể thay đổi dần ở từng độ tuổi hưu trí mà bản thân đặt ra:
    Ví dụ: 50 tuổi về hưu thì 10 năm đầu chuyển tài sản sang bds (nếu có kiến thức mua bds ko bị hớ) -> 10 năm tiếp theo 60 tuổi có thể chuyển sang ngân hàng hoặc bán 50% bds để chuyển sang ngân hàng để nhẹ đầu lại -> 10 năm tiếp theo nếu còn sống thì để lại con cái, bán hết bds rồi đưa vào bank để con cái làm vốn,...

nhatle, firefox, money and 2 others like this.
  3. u23

u23 Sơ Nhập Giang Hồ

4. money

money Hương Chủ

Cho thuê nhà nhàn hơn em nghĩ nhiều. Thuê nhà hoặc căn hộ nhé, ko phải thuê phòng trọ.

Thôi em tiếp tục series này đi, đang hay mà lan man ra lại loãng topic.

Nai likes this.
  5. phucnh

phucnh Tân Thủ Thôn

Hơn 30 tuổi kinh nghiệm làm mobile chục năm, đã từng chinh chiến khắp nơi, đã từng startup có vài app lên top AppStore, đã từng làm cả php, nodejs, redis...Rồi một ngày mình quyết định nghỉ chui góc nhà làm MMO. Gần một năm không kiếm được gì, áp lực gia đình, áp lực thất bại, áp lực của 1 thằng ngu dốt khi chuyển ngạch. Giờ mọi thứ cũng tạm ổn, đã coi MMO như là công việc chính. Mình luôn nghĩ làm MMO hoàn toàn có thể tự chủ về tài chính, quan trọng là mình đã coi nó là cái nghề của mình thì đừng bỏ bê nó, làm nhiều, làm liên tục để tăng tỉ lệ thành công, lấy cái này gánh cái khác. Ngoài ra nếu nhiều tiền thì mình sẽ đầu tư cho tương lai (chứng, coin, đất... ) chứ không gửi ngân hàng hay nuôi gà chăn rau như a @money :))))))))

snowman2, Tony Vu, Nai and 3 others like this.
  6. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Gặp 1 ng đồng cảnh ngộ nghỉ việc full time mmo :v

7. money

money Hương Chủ

Lâu lâu mới thấy có đứa tháng 50K lên nói còn mấy đứa kiếm nhiều hơn bọn nó lặn hết. Tình anh em kiểu này méo chắc đã bền lâu {doubt}{doubt}{doubt}

8. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

E thấy bác @Tạ hơi nặng chăm comment và share lắm đấy chứ

money and thitgaluoc like this.
  9. Nai

2/ Làm sao để thực hiện tự do tài chính (TDTC) từ MMO
    Qua nội dung 1, mình đã tự tính được con số cần có để có thể tự do được tài chính khi mức chi tiêu cứ như hiện tại, tức là cần có khoảng 22.3 tỷ để gửi vào bank với lãi suất bank là 6.8%/năm thì mới đều 50 triệu/tháng để tiêu dùng. Nhưng hiện tại không phải có 22,3 tỷ mà chỉ có 300 triệu (đủ để đối phó với thất nghiệp trong 6 tháng thì sao?), hoặc thu nhập mỗi tháng dư ra chỉ 5 triệu, 10 triệu, 20 triệu thì biết bao giờ mình mới được tự do tài chính?

Mình hiện tại 28 tuổi, với số tiền 300 triệu chỉ đạt được 1 con số lẻ so với số tiền mình cần có để đạt TDTC. Điều đó buộc mình phải từ bỏ suy nghĩ về hưu ngay độ tuổi này mà phải tiếp tục cày cuốc để dành được đủ 22.3 tỷ.
    Vậy giả sử với số vốn ban đầu là 0 đồng:
    • Mỗi tháng dư ra 5 triệu gửi ngân hàng với lãi suất 6.8%/năm thì sau 17 năm nhờ lãi cộng dồn (lãi kép) chỉ đạt được 1.88 tỷ (trừ đi lạm phát trung bình 4%/năm thì so với hiện tại chỉ 1.88 tỷ chỉ tương đương 967 triệu bây giờ, vẫn chưa được 5% mong muốn nữa).
    • Nhưng với lãi suất bank không tăng không giảm là 6.8%/năm, thì trong 17 năm, với lãi kép và mỗi tháng cần gửi bank đều đặn 115.3 triệu để có được 43,438,200,000 đồng (tương ứng 22.3 tỷ hiện tại) thì mới đạt TDTC tuổi 45 được.
    Như vậy với mức chi tiêu hiện tại của mình là 50 triệu/tháng thì thu nhập hàng tháng cần có để khi mình 45 tuổi đạt TDTC là 165.3 triệu đồng/tháng. Nhưng cuộc sống có những rủi ro không mong muốn, bạn nên dành khoản 3-5% thu nhập 1 năm để mua bảo hiểm nhân thọ, sức khỏe (đặc biệt là những người làm nghề tự do như ae mình) để bảo vệ tài sản không bị thâm hụt khi có sự cố đáng tiếc xảy ra.

Trên đây là 1 bài toán mình giả sử cho bản thân để mọi người có thể hình dung được con số số cụ thể cần dành ra cho đến độ tuổi nghỉ hưu nào đó mình mong muốn, để biết với thực lực hiện tại đã thừa sức hay cần cố gắng hơn nữa, và cố gắng tới mức nào thì ổn.

Với mức thu nhập mà anh @money đã từng nói là nếu siêng thì tháng kiếm 2-3k$ là bình thường, thì với mức chi tiêu như của mình ví dụ thì ai đang ở mức này thì phải cố gắng đạt tầm 7.5k/tháng nhé, còn không thì phải tìm 1 kênh nào đó có lãi suất cao hơn ngân hàng hoặc kinh doanh thêm để bổ sung cho đủ 7.5k$/tháng.

Thực tế thì mọi người có thể mạo hiểm ở độ tuổi này cho đến lúc về hưu hãy gửi vào bank để ổn định để tăng TSLN hàng năm như đầu tư vàng, bds, chứng khoán hay coin như các đại gia ngầm trên 4rum để có thể rút ngắn độ tuổi về hưu cũng như có một cuộc sống thoải mái hơn nữa (tháng tiêu 1 tỷ chẵn hạn).

Mình có đính kèm file excel để mọi người có thể tự tính với nhu cầu bản thân xem với thu nhập hiện tại thì tới độ tuổi mọi người mong muốn có thể được TDTC (như định nghĩa của mình) không?

Attached Files:

Last edited: Dec 28, 2021
    Tony Vu, money and sincos like this.
  10. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

Nai likes this.
  11. phucnh

phucnh Tân Thủ Thôn

Trên này chắc cũng nhiều người vậy mà :D.
    Còn non thì thi thoảng mới dám hót 1 tí thôi a =)))

12. money

money Hương Chủ

Bài này sặc mùi đại k Lâm Minh Chánh hen :D

Anh cũng ko đọc hay tìm hiểu đại k Chánh nhiều, nhưng anh thấy kiểu tư duy na ná nhau nên đoán đại thôi, sai bỏ qua nha :D

Tiếp tục đi @Nai quất mạnh vào ...

13. Nai

Em học viên khóa 6 đó anh :D
    --- Double Post Merged, Dec 28, 2021, Original Post Date: Dec 28, 2021 ---
    Mà em chia sẻ bao quát tới đây thôi anh, chi tiết nữa thì đi vào chuyên môn rồi. Mà em ko phải chuyên gia, chia sẻ mà cứ nhắc về chuyên gia thì giống giới thiệu khóa học quá =))

14. money

money Hương Chủ

Vãi, đi học luôn à =))

Anh nhìn cái luồng tư duy na ná nhau thì anh nói vậy thôi, còn chuyên gia hay khóa học gì ở đây. Anh em trong này đa phần đầu có sạn cả.

Chia sẻ tiếp đi em, có cái cho anh em chém gió thay vì cứ suốt ngày code với data, web, ... mãi cũng chán :D

15. Nai

Tán gái em còn phải đi học nữa mà, em ngây thơ lắm anh à.

16. money

money Hương Chủ

Hỏng {flame}{flame}{flame}

17. Nai

Mà nếu chia sẻ tiếp thì chắc chỉ là chia sẻ những suy nghĩ của riêng em về cách để tối ưu thu nhập thôi anh à. Ko phải là kinh nghiệm nữa, lúc này đúng thực sự chém gió nữa anh em ném gạch né ko kịp =))

18. money

money Hương Chủ

Coi như là 1 góc nhìn cá nhân thôi em. Em hay thì người ta học, em ngây thơ quá thì người ta nói cho em cái sai để mà học. Chẳng có gì phải ngại.

Nai likes this.
  19. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Ra chap mới đi cụ. Hóng nhất phần này

20. Nai

3/ Những góc nhìn cá nhân mình để sớm TDTC
    Sau khi đã tính toán được con số cụ thể mà những ai đã đạt TDTC rồi thì quá tuyệt vời {beauty} (Giờ thì chỉ làm vì đam mê thôi).
    Còn những ai nhận thấy bản thân đang thiếu sức hoặc hành trình TDTC phải kéo dài hơn mong đợi hoặc tới chết cũng ko biết được TDTC là gì thì phải tiếp tục cố gắng nếu không muốn từ bỏ.
    Và tiếp theo đây là những góc nhìn của cá nhân mình khi tối ưu việc chi tiêu và thu nhập để có thể sớm đạt TDTC viên mãn hơn nữa. {byebye}

Trong nội dung 2, trong quá trình tính toán ra con số cụ thể cũng như thời gian để đạt TDTC thì mọi người chắc cũng biết được các biến số quan trọng để có thể rút ngắn quá trình đạt TDTC: Vốn đầu tư ban đầu, thời gian và tỉ suất lợi nhuận, nên muốn rút ngắn thời gian đạt TDTC lại thì tăng 1 trong 2 hoặc cả 2 biến số là vốn đầu tư ban đầutỉ suất lợi nhuận. (Còn mình để thời gian càng lâu thì số tiền cuối cùng mình nhận về càng lớn, đồng thời cũng ít áp lực về tiền bạc hơn). Và sau đây là cách tối ưu 2 thông số của mình.

3.1) Vốn đầu tư ban đầu
    Để tối ưu phần vốn đầu tư ban đầu thì có 2 cách
    1. Kiểm soát chi tiêu: Có thể có không ít người khi nghĩ tới việc tăng tích lũy bằng cách giảm chi tiêu bằng cách chỉ mua những thứ cần thiết và không được mua những thứ không cần thiết. Nhưng đối với mình những thứ mình mua thì đều.. cần thiết {brick}, thí dụ như đi cà phê cà pháo thì ở nhà cũng có mà ra đường làm chi, vì ngoài việc thỏa cơn nghiện caffeine thì ở đó còn có cơ hội giao lưu mở rộng mối quan hệ, tìm kiếm cơ hội, may mắn,... tùy theo cách diễn giải của từng người.

Và những khoản chi tiêu cho từng loại hình cụ thể đều cần có 1 giới hạn cho phép. Riêng mình sẽ chia thu nhập hàng tháng cho 6 chiếc lọ. Trước khi nói chi tiết về 6 chiếc lọ của mình thì mình cũng chia sẻ chút về giai đoạn chưa biết về nó.

Đó là khoảng thời gian mình có nguồn thu nhập kha khá từ lazada Việt Nam và chính thức từ bỏ công việc full time khi đạt được con số 1 triệu/ngày. Lúc đó mình chi tiêu cho bản thân bằng cách mua sắm thường xuyên trên lazada những món mà mình thấy thích xem như đó là phần thưởng của bản thân với suy nghĩ mình với tốc độ làm việc thế này + thu nhập hiện tại thì income sẽ còn tiếp tục tăng theo cấp số + nữa nên tương lai còn tốt đẹp hơn nữa, không cần nghĩ nhiều. Để rồi đùng 1 cái lazada chặn crawler, web bất đầu giảm traffic từ từ do crawl realtime không có dữ liệu mới để update cho user, và nhiên thu nhập cũng giảm mạnh dần đều cho đến khi bỏ hẳn. Từ lúc đó mình mới nghĩ đến việc tiết kiệm và biết đến 6 chiếc lọ (từ đầu thì không nhớ nữa, sau này có nhiều cách chia thu nhập ra 4 hoặc 5 chiếc lọ nữa nhưng mình ko quan tâm nữa, vì 6 cái mình đang dùng quá quen và cảm thấy ổn rồi).
      Và trước khi chia thu nhập ra 6 lọ khác nhau thì như đã kể 1 phần ở trên mình dùng tiền khá thoáng (tất nhiên vẫn chưa tiền ăn ở), nhưng việc chi tiêu cho gia đình khá ki bo so với bản thân. Nhưng từ khi có 6 chiếc lọ này, mọi thứ đều có giới hạn sẵn nên việc giúp đỡ người khác bằng cách từ thiện, cho vay, cho mượn với tâm lý sẵn sàng mất rất thoải mái chứ không phải quý từng đồng từng cắc như trước nhưng vẫn không sợ ảnh hưởng đến các khoản chi tiêu cho bản thân, gia đình và tương lai.

Và 6 chiếc lọ của mình cụ thể như sau:
      - Đầu tư (5% - 35% thu nhập hàng tháng): Đây là khoản tiền mình dành ra để đầu tư dài hạn (giảm rủi ro), mua vé số (khoản đầu tư may rủi :D, vốn rất ít) và bảo hiểm nhân thọ/sức khỏe.
      - Tiêu dùng (25% - 40% thu nhập hàng tháng): Dùng để chi tiêu cho các sinh hoạt hàng ngày/hàng tháng có tính chu kỳ, không tranh khỏi trong cuộc sống như ăn uống, cà phê bạn bè, nhậu nhẹt, cưới hỏi, ma chay.
      - Giáo dục (10%): Dành cho những khoản đầu tư ngắn hạn (chưa bao giờ dùng vào việc này), cho những khóa học, quyển sách đầu tư cho bản thân hoặc những bài học nhớ đời trong cuộc sống như tin tưởng vào ai đó khiến mất mát về tài chính (Mình thường cho mượn tiền từ lọ tiêu dùng để hi sinh việc chi tiêu cho bản thân để cho ai đó mượn/vay tiền nếu xác định nợ khó đòi và sẵn sàng để mất nó cho 1 mối quan hệ thì chuyển khoản tiêu dùng đó qua khoản giáo dục này).
      - Giúp đỡ (5-15% tùy thu nhập và giai đoạn): Giúp đỡ người thân xã hội (có chọn lọc hoặc tùy duyên chứ không phải thấy ai cũng giúp).
      - Tiết kiệm (10%): Khoản tiền cho việc mua quà tặng, vật dụng có giá trị lớn nhưng không bắt buộc phải có, hoặc tiền trả góp cho 1 món nào đó như nhà/xe.
      - Giải trí (5-10% tùy giai đoạn hoặc thu nhập): Du lịch, bar, massage, gái gú các kiểu nói chung là các hoạt động relax mang tính tùy hứng giúp xả stress hoặc tạo niềm vui cho bản thân thực sự.

Và nguyên tắc khi chi tiêu các khoản tiền trong từng chiếc lọ của mình như sau:
      - Mức độ sài âm thì có thể nhưng ưu tiên như sau Đầu tư > Giáo dục > Giúp đỡ > Tiêu dùng > Giải trí.
      - Dùng âm hoặc dư ra từng tháng sẽ được cộng dồn các khoản qua tháng tiếp theo.
      - Nhu cầu của từng chiếc lọ không phải đều đặn tháng nào cũng hết cho nên mình sẽ tận dụng bằng cách ưu tiên cho 2 chiếc lọ có thể vay từ chiếc lọ khác (nhưng không được vay lọ giúp đỡ) là lọ Đầu tư và lọ học tập.
      Mọi người có thể tìm các app theo dõi thu chi có sẵn trên chplay/appstore xem cái nào phù hợp thì dùng.

Bên cạnh việc kiểm soát thu chi bằng app và chia ra 6 chiếc lọ thì việc chi tiêu bằng thẻ tín dụng để chiếm dụng vốn từ ngân hàng (miễn lãi từ 45 - 60 ngày tùy bank) cũng là 1 cách để tối ưu việc chi tiêu. Về thẻ tín dụng mọi người có thể xem chính sách của ngân hàng mình đang sử dụng với mức độ mua sắm của mình xem loại thẻ nào sẽ tiện lợi nhất. Hiện tại mình đang dùng thẻ cashback của VPBank miễn phí thường niên khi đạt chi tiêu tối thiểu là 150tr/năm, nếu bạn nào ít hơn có thể dùng thẻ No1 chỉ tiêu tầm 5 - 10 triệu là miễn phí thường niên.
      Rất thích hợp cho ae nào chạy quảng cáo.

2. Tăng thu nhập: Làm việc năng suất hơn, nhiều job hơn đa dạng nguồn thu và tăng thu nhập, cái này mình không cần chia sẻ nữa. MMO bằng autoblog thì cứ siêng năng là được, mình cũng thế :D, rảnh thì mở service gì đó kiếm thêm hoặc buồn bật grab lên vừa xả stress vừa có xiền.

Nhưng sức khỏe là vàng, sức khỏe vẫn ưu tiên hàng đầu nên vừa làm vừa tận hưởng cuộc sống vẫn tốt hơn là chạy thật nhanh tới giường bệnh {bye}
    3. Áp dụng cả 2 cách trên.
    3.2) Tối ưu tỉ suất lợi nhuận (TSLN) từ lọ tiền đầu tư.
    Nội dung này mình sẽ update về cách mình đang làm và cách mình đã có suy nghĩ sẽ làm khi có cơ hội. Mọi người tham khảo và góp ý giúp mình tốt hơn. Cảm ơn.

Last edited: Dec 28, 2021
    EDM, bui cong, Tony Vu and 2 others like this.